Về chi phí nâng cấp xưởng sản xuất

• Thread starter dungxuan
  • Ngày gửi
D

dungxuan

Sơ cấp
1/11/09
7
1
0
39
hà nội
1. Công ty mình mới thành lập, có thuê xưởng sản xuất của 1 bên khác. vậy mình xin hỏi các chi phí mà bên mình bỏ ra để nâg cấp xưởng phải hạch toán thế nào. mình lần đầu kế toán bên lĩnh vực này mong mọi người giúp đỡ nhiều???
2. Bên mình gia công hàng điện tử thì cách tập hợp chi phí ntn là hợp lý nhất, mong mọi ng cho mình ý kiến nhé.:talk::talk::talk:

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
1. Phần chi phí nâng cấp xưởng có thể tập hợp ở TK 242 (CP trả trước dài hạn), sau đó phân bổ dần vào chi phí hàng tháng.

2. Câu này phức tạp, không thể vài dòng mà trả lời hết được, mình xin nói sơ qua thôi (theo ý kiến cá nhân nhé):
- Các CP phát sinh hàng tháng: lương, điện, nước, thuê nhà, ... > ghi nhận theo tháng phát sinh.
- Chi phí liên quan đến gia công: NVL, CCDC, ... > tập hợp và ghi nhận theo từng hợp đồng gia công. Sau này xuất đi thì ghi nhận doanh thu, giá vốn.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: Về chi phí nâng cấp xưởng sản xuất

1. Công ty mình mới thành lập, có thuê xưởng sản xuất của 1 bên khác. vậy mình xin hỏi các chi phí mà bên mình bỏ ra để nâg cấp xưởng phải hạch toán thế nào. mình lần đầu kế toán bên lĩnh vực này mong mọi người giúp đỡ nhiều???
2. Bên mình gia công hàng điện tử thì cách tập hợp chi phí ntn là hợp lý nhất, mong mọi ng cho mình ý kiến nhé.:talk::talk::talk:

- Việc nâng cấp phụ thuộc vào qui mô, giá trị ... nếu qui mô, giá trị nhỏ thì HT vào 142, 242 nếu qui mô, giá trị lớn có thiết kế, dự toán ... theo QĐ ĐTXD thì HT vào 241 sang 211.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

- Việc nâng cấp phụ thuộc vào qui mô, giá trị ... nếu qui mô, giá trị nhỏ thì HT vào 142, 242 nếu qui mô, giá trị lớn có thiết kế, dự toán ... theo QĐ ĐTXD thì HT vào 241 sang 211.
Nâng cấp xưởng đi thuê đấy ông ơi, không phải cái gì cũng đưa vào 211 được đâu, đưa vào TK 142 hoặc 242 là hợp lý rồi.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Nâng cấp xưởng đi thuê đấy ông ơi, không phải cái gì cũng đưa vào 211 được đâu, đưa vào TK 142 hoặc 242 là hợp lý rồi.

Cái này phụ thuộc vào thời gian, nội dung HĐ thuê. Nếu Thời gian thuê 20, 30... năm, trong HĐ có điều khoản : Bên thuê có quyền cải tạo, nâng cấp, xây dựng mới ... thì sao?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cái này phụ thuộc vào thời gian, nội dung HĐ thuê. Nếu Thời gian thuê 20, 30... năm, trong HĐ có điều khoản : Bên thuê có quyền cải tạo, nâng cấp, xây dựng mới ... thì sao?
Vậy thì bạn phải nói cho đầy đủ, chứ ko có nghĩa cứ giá trị lớn, có thiết kế, dự toán là hạch toán 211 được. Hơn nữa trong các trường hợp trên cũng chỉ có trường hợp thuê đất và xây dựng mới hoặc phá bỏ xưởng cũ xây dựng mới thì mới đủ đ/k hạch toán TSCĐ thôi, trường hợp thuê xưởng và chỉ cải tạo lại trên nền tảng xưởng cũ, thì hạch toán vào TK 242 phân bổ vẫn hợp lý hơn.

D

dungxuan

Sơ cấp
1/11/09
7
1
0
39
hà nội

Mình cảm ơn mọi ng nhé, mình xin nói thêm thông tin là cty mình có làm hợp đồng thuê trong thoài gian ngắn thôi và có đc phép nâng cấp cải tạo. hiện cty mình cũng đã nâg cấp cho phù hợp với điều kiện sx of cty. nhưng chi phí nâng cấp rất nhiều (cả mấy trăm triệu liền), thì mình cho vào 242 để phân bổ dần có đc ko ạ

Mình hỏi thêm là nếu mình tập hợp vào 242 thì sau đó sẽ căn cứ thế nào để tình tgian phân bổ cho hợp lý đc. mong mng góp ý:ladiesman

Sửa lần cuối:
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Mình cảm ơn mọi ng nhé, mình xin nói thêm thông tin là cty mình có làm hợp đồng thuê trong thoài gian ngắn thôi và có đc phép nâng cấp cải tạo. hiện cty mình cũng đã nâg cấp cho phù hợp với điều kiện sx of cty. nhưng chi phí nâng cấp rất nhiều (cả mấy trăm triệu liền), thì mình cho vào 242 để phân bổ dần có đc ko ạ
Mình hỏi thêm là nếu mình tập hợp vào 242 thì sau đó sẽ căn cứ thế nào để tình tgian phân bổ cho hợp lý đc. mong mng góp ý:ladiesman
Bạn thuê xưởng trong thời gian bao lâu? Thông thường khoản chi phí nâng cấp này hạch toán vào TK 242 và phân bổ theo thời gian thuê của xưởng.

D

dungxuan

Sơ cấp
1/11/09
7
1
0
39
hà nội

Ok, mình cảm ơn b nhé

N

nguyenthihaiyen1789

Guest
5/11/12
1
0
1
34
ha noi

Theo mình thì hạch toán sang 242 rồi phân bổ dần vào chi phí hàng tháng, thời gian thì ở cty mình với sửa chửa nhà xưởng thì thường phân bổ tối đa là 3 năm thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA