Cá nhân cho thuê nhà 4triệu/tháng thì phải đóng thuế gì?

  • Thread starter tuyetle166
  • Ngày gửi
T

tuyetle166

Sơ cấp
9/5/14
0
0
6
Tp Hồ Chí Minh
#1
Công ty mình đang thuê nhà của 1 cá nhân để mở VP kinh doanh với mức 4triệu đồng/tháng. Mình có xem 1 thông tư mới 2014 thì thu nhập của cá nhân dưới 100triệu/năm thì không phải đóng thuế. Vậy mình có phải đóng thuế cho cá nhân là chủ nhà trên không? và thủ tục để mình lấy hóa đơn là thuê nhà như thế nào?
 
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,083
447
83
The Capital
#2
Ðề: Cá nhân cho thuê nhà 4triệu/tháng thì phải đóng thuế gì?

Cá nhân cho thuê nhà thì cần đóng thuế môn bài, thuế gtgt, thuế thu nhập cá nhân. Với mức thuê như thế thì cá nhân đó chưa đến mức đóng thuế thu nhập cá nhân đâu (trừ trường hợp có thêm thu nhập khác, chẳng hạn có nhà cho thuê khác nữa,....)
 
T

tuyetle166

Sơ cấp
9/5/14
0
0
6
Tp Hồ Chí Minh
#3
Ðề: Cá nhân cho thuê nhà 4triệu/tháng thì phải đóng thuế gì?

Cảm ơn bạn tamnt07, mình có biết là có nhân cho thuê nhà thì đóng thuế môn bài, thuế GTGT, thuế TNCN, nhưng theo TT số 156/2013 thì đối với hộ, cá nhân kinh doanh có mức thu nhập dưới 100triệu/năm không phải đóng thuế GTGT, vậy trong trường hợp của mình, mình có phải đóng thuế GTGT cho cá nhân là chu nhà không ạ?
 
T

tuyetle166

Sơ cấp
9/5/14
0
0
6
Tp Hồ Chí Minh
#4
Ðề: Cá nhân cho thuê nhà 4triệu/tháng thì phải đóng thuế gì?

Cá nhân cho thuê nhà 4triệu/tháng thì phải đóng thuế gì?
Công ty mình đang thuê nhà của 1 cá nhân để mở VP kinh doanh với mức 4triệu đồng/tháng. Mình có xem 1 thông tư mới 2014 thì thu nhập của cá nhân dưới 100triệu/năm thì không phải đóng thuế. Vậy mình có phải đóng thuế cho cá nhân là chủ nhà trên không? và thủ tục để mình lấy hóa đơn là thuê nhà như thế nào?
 
congbang

congbang

Thành viên thân thiết
6/2/04
93
7
8
đồng tháp
#5
Ðề: Cá nhân cho thuê nhà 4triệu/tháng thì phải đóng thuế gì?

Thu nhập cá nhân dưới 100 triệu/năm thì không phải đóng thuế, hai bên lập bảng kê 01/TNDN để làm chứng từ thanh toán thôi
 
B

bi.b.bo.58

Guest
#6
Ðề: Cá nhân cho thuê nhà 4triệu/tháng thì phải đóng thuế gì?

Đối với người cho thuê nhà, bên bạn phải bắt người đó lên cơ quan thuế để xuất hóa đơn GTGT để bên bạn tiến hành khấu trừ. Đồng thời, bên cho thuê phải đóng thuế môn bài, thuế GTGT (Trực tiếp trên hóa đơn).
Thuế phải nộp (Đối với người cho thuê)= Giá thanh toán trên hóa đơn * Tỉ lệ %thuế GTGT * Thuế suất
Tỉ lệ % bạn xem phụ trong TT219 mới nhất về thuế GTGT nhé. Theo mình nhớ tỉ lệ này là 50% dành cho cung cấp dịch vụ, không bao thầu nguyên vật liệu.
 
V

Vân Nguyễn

Guest
#7
Ðề: Cá nhân cho thuê nhà 4triệu/tháng thì phải đóng thuế gì?

Đối với người cho thuê nhà, bên bạn phải bắt người đó lên cơ quan thuế để xuất hóa đơn GTGT để bên bạn tiến hành khấu trừ. Đồng thời, bên cho thuê phải đóng thuế môn bài, thuế GTGT (Trực tiếp trên hóa đơn).
Thuế phải nộp (Đối với người cho thuê)= Giá thanh toán trên hóa đơn * Tỉ lệ %thuế GTGT * Thuế suất
Tỉ lệ % bạn xem phụ trong TT219 mới nhất về thuế GTGT nhé. Theo mình nhớ tỉ lệ này là 50% dành cho cung cấp dịch vụ, không bao thầu nguyên vật liệu.
- Căn cứ Khoản 1, Điều 12, Chương II Thông tư 64/2013/TT-BTC ngày 15/05/2013 của Bộ Tài chính quy định về cấp hoá đơn do Cục Thuế đặt in:
“Điều 12. Cấp hoá đơn do Cục Thuế đặt in
1. Cơ quan thuế cấp hoá đơn cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng.
Trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh bán hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc thuộc trường hợp không phải kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng thì cơ quan thuế không cấp hoá đơn.
- Căn cứ Khoản 5, Điều 21, Chương II Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về mức doanh thu không phải nộp thuế:
“5. Mức doanh thu không phải nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân theo phương pháp khoán.
Hộ nộp thuế khoán có mức doanh thu bằng hoặc dưới mức doanh thu không phải nộp thuế theo quy định của pháp luật về thuế giá trị gia tăng không phải nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân theo phương pháp khoán.”
- Căn cứ Khoản 1, Điều 1, Luật số 31/2013/QH13 ngày 19/06/2013 của Quốc hội sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế Giá trị gia tăng (có hiệu lực từ ngày 01/01/2014) quy định đối tượng không chịu thuế gía trị gia tăng:
“ .... .... ....
25. Hàng hóa, dịch vụ của hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu hàng năm từ một trăm triệu đồng trở xuống.”
- Căn cứ Điểm 2.4, Khoản 2, Điều 6 Thông tư 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 của Bộ Tài chính quy định các khoản chi phí không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:
“2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra...........

Như vậy, Trường hợp hộ, cá nhân không kinh doanh có thu nhập từ việc cho đơn vị thuê mặt bằng có mức doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì không được cơ quan thuế cấp hoá đơn lẻ, chứ nói như bạn " bắt người đó" là không có cơ sở nhé
 
T

tuyetle166

Sơ cấp
9/5/14
0
0
6
Tp Hồ Chí Minh
#8
Ðề: Cá nhân cho thuê nhà 4triệu/tháng thì phải đóng thuế gì?

Vậy trường hợp của em thì làm sao để lấy được hóa đơn thuê nhà để đưa vào chi phí ạ? Hay em chỉ cần làm bảng kê thôi ạ và có cần lên thuế làm thủ tục gì không? Và em có cần đóng thuế gì không? Các thủ tục và tiền thuế phải nộp của chủ nhà do công ty em đóng hết.

- Căn cứ Khoản 1, Điều 12, Chương II Thông tư 64/2013/TT-BTC ngày 15/05/2013 của Bộ Tài chính quy định về cấp hoá đơn do Cục Thuế đặt in:
“Điều 12. Cấp hoá đơn do Cục Thuế đặt in
1. Cơ quan thuế cấp hoá đơn cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng.
Trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh bán hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc thuộc trường hợp không phải kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng thì cơ quan thuế không cấp hoá đơn.
- Căn cứ Khoản 5, Điều 21, Chương II Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về mức doanh thu không phải nộp thuế:
“5. Mức doanh thu không phải nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân theo phương pháp khoán.
Hộ nộp thuế khoán có mức doanh thu bằng hoặc dưới mức doanh thu không phải nộp thuế theo quy định của pháp luật về thuế giá trị gia tăng không phải nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân theo phương pháp khoán.”
- Căn cứ Khoản 1, Điều 1, Luật số 31/2013/QH13 ngày 19/06/2013 của Quốc hội sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế Giá trị gia tăng (có hiệu lực từ ngày 01/01/2014) quy định đối tượng không chịu thuế gía trị gia tăng:
“ .... .... ....
25. Hàng hóa, dịch vụ của hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu hàng năm từ một trăm triệu đồng trở xuống.”
- Căn cứ Điểm 2.4, Khoản 2, Điều 6 Thông tư 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 của Bộ Tài chính quy định các khoản chi phí không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:
“2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra...........

Như vậy, Trường hợp hộ, cá nhân không kinh doanh có thu nhập từ việc cho đơn vị thuê mặt bằng có mức doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì không được cơ quan thuế cấp hoá đơn lẻ, chứ nói như bạn " bắt người đó" là không có cơ sở nhé

Vậy trường hợp của em thì làm sao để lấy được hóa đơn thuê nhà để đưa vào chi phí ạ? Hay em chỉ cần làm bảng kê thôi ạ và có cần lên thuế làm thủ tục gì không? Và em có cần đóng thuế gì không? Các thủ tục và tiền thuế phải nộp của chủ nhà do công ty em đóng hết.
 
D

damkien

Sơ cấp
17/4/14
64
3
8
34
Hà Nội
#9
Ðề: Cá nhân cho thuê nhà 4triệu/tháng thì phải đóng thuế gì?

Đối với người cho thuê nhà, bên bạn phải bắt người đó lên cơ quan thuế để xuất hóa đơn GTGT để bên bạn tiến hành khấu trừ. Đồng thời, bên cho thuê phải đóng thuế môn bài, thuế GTGT (Trực tiếp trên hóa đơn).
Thuế phải nộp (Đối với người cho thuê)= Giá thanh toán trên hóa đơn * Tỉ lệ %thuế GTGT * Thuế suất
Tỉ lệ % bạn xem phụ trong TT219 mới nhất về thuế GTGT nhé. Theo mình nhớ tỉ lệ này là 50% dành cho cung cấp dịch vụ, không bao thầu nguyên vật liệu.
Thực tế khi cá nhân cho thuê nhà họ chỉ quan tâm 1 tháng họ thu về thôi, còn vấn đề ra thuế đóng tiền thuế là để cho cty có thể hạch toán chi phí thì tự đi mà làm thôi ;)) nên bạn phải ra thuế mua hoá đơn cho họ thôi :D
 

Thành viên trực tuyến

  • Dock Leveler TTP
  • daongocnam0603
  • Trần Thị Thảo Nguyên
  • nadanvonga
  • Hoàng Khánh Hạ
  • Phần mềm FAST
  • thachkim
  • linhhailongvan123
  • pink94
  • chucsoho
  • xediengiatot
  • thuthao7894
  • benhvienhadong
  • B.hằng
  • Anhnguyen712
  • zenzen123
  • homeclassic.vn1
  • thùy giang 18




Xem nhiều