điều kiện người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh?

  • Thread starter copevotam
  • Ngày gửi
copevotam

copevotam

sự học như biển cả mênh mông
22/6/11
207
4
18
30
cần thơ
#1
Cho em hỏi là mẹ em đã 65 tuổi, hiện là hiệu trưởng tại trường mẫu giáo tư nhân, lương trọn tháng là 12 triệu đồng, hàng tháng trường ko trích BHXH nhưng trích thuế TNCN từ lương của mẹ em do trên 9 triệu đồng, cho em hỏi mẹ em đã ngoài tuổi lao động mà vẫn đóng thuế TNCN? và do các con đã lớn, nên mẹ người em có thể làm người phụ thuộc mà bà ngoại em được không ạh? bà ngoại thì hộ khẩu ở với cậu chứ không phải với nhà em. e cảm ơn rất nhiều ah
 
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
#2
Ðề: điều kiện người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh?

Đọc lại thông tư 111/2013/TT-BTC về Thuế TNCN, trong đó có quy định rõ điều kiện đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc bạn nhé! (Điều 9 - Các khoản giảm trừ).
Trong trường hợp mẹ bạn muốn đăng ký giảm trừ gia cảnh cho bà ngoại (là mẹ ruột) thì cần có:
1. CMND của bà ngoại;
2. Sổ hộ khẩu;
3. Xác nhận thu nhập hàng tháng dưới 1tr đồng.
(lưu ý: mỗi người chỉ được đăng ký là người phụ thuộc của 01 người nộp thuế, thế nên nếu cậu của bạn cũng đã đăng ký phụ thuộc cho bà ngoại của bạn rồi, thì mẹ bạn không thể đăng ký cho bà ngoại bạn được nữa).
Sau đó mẹ bạn điền mẫu 16 Thông tư 156, đăng ký với nơi chi trả thu nhập của mẹ bạn để cơ quan chi trả thu nhập đăng ký với cơ quan thuế.
 

Thành viên trực tuyến

  • honggiao
  • LA Tax Preparation
  • linhhailongvan123
  • daongocnam0603
  • lachongcorp123
  • hanhmit93
  • Truong Tuan
  • Dock Leveler TTP
  • donganhvantai
  • Mít mèo
  • baotudau
  • dungkis
  • wanbixla
  • accthuy2
  • pink94
  • Tun64




Xem nhiều