Xác định Kê khai thuế GTGT theo tháng hay quý 2014?

• Thread starter buithanhlan88
  • Ngày gửi
B

buithanhlan88

Guest
9/5/14
3
0
1
TP.HCM
Công ty em thành lập vào tháng 10/2012, và đến hết năm 2013 công ty kê khai thuế GTGT theo tháng. Sang năm 2014, 3 tháng 01, 02, 03 bên em vẫn đang làm báo cáo thuế GTGT theo tháng. Do được anh chị báo vụ thông tư mới là DN mới thành lập sau 12 tháng thì sẽ quyết định là khai theo tháng hay quý dựa và năm liền kề trước đó. Cty em năm 2013 doanh thu dưới 20tỷ, như vậy sẽ báo cáo theo quý. Mà hiện giờ 3 tháng đầu năm em lỡ làm tháng rồi, thì làm sao chuyển sang quý. Mà vấn đề em lo lắng là lại có 2 hướng ngược nhau:

1. Anh chị trong nghề kê khai thuế thì bảo là sang 2014 cty em sẽ chuyển sang kê khai theo quý, và kêu em làm báo cáo quý 1 gửi, đến tháng 6 làm tiếp quý 2. Nhưng liệu giờ em nộp báo quý 1 được chấp nhận thì có bị phạt nộp chậm ko?

2. Em lên phòng tuyên truyền thuế cục Tân Bình thì họ bảo chu kỳ tính thuế là 3 năm. hết chu kỳ 3 năm rồi tính lại là quý hay tháng.

Giờ em đang rối lên, vì làm tháng cũng sai mà làm quý cũng sai. anh chị tư vấn giúp đỡ em với...

Em xin cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Ðề: Mọi người giúp em xác định Kê khai thuế GTGT theo tháng hay quý 2014?

Công ty em thành lập vào tháng 10/2012, và đến hết năm 2013 công ty kê khai thuế GTGT theo tháng. Sang năm 2014, 3 tháng 01, 02, 03 bên em vẫn đang làm báo cáo thuế GTGT theo tháng. Do được anh chị báo vụ thông tư mới là DN mới thành lập sau 12 tháng thì sẽ quyết định là khai theo tháng hay quý dựa và năm liền kề trước đó. Cty em năm 2013 doanh thu dưới 20tỷ, như vậy sẽ báo cáo theo quý. Mà hiện giờ 3 tháng đầu năm em lỡ làm tháng rồi, thì làm sao chuyển sang quý. Mà vấn đề em lo lắng là lại có 2 hướng ngược nhau:

1. Anh chị trong nghề kê khai thuế thì bảo là sang 2014 cty em sẽ chuyển sang kê khai theo quý, và kêu em làm báo cáo quý 1 gửi, đến tháng 6 làm tiếp quý 2. Nhưng liệu giờ em nộp báo quý 1 được chấp nhận thì có bị phạt nộp chậm ko?

2. Em lên phòng tuyên truyền thuế cục Tân Bình thì họ bảo chu kỳ tính thuế là 3 năm. hết chu kỳ 3 năm rồi tính lại là quý hay tháng.

Giờ em đang rối lên, vì làm tháng cũng sai mà làm quý cũng sai. anh chị tư vấn giúp đỡ em với...

Em xin cảm ơn nhiều!
Tại TT 156/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật Quản Lý Thuế có ví dụ tương tự TH bạn thăc mắc :
Ví dụ 26: Doanh nghiệp H thành lập tháng 7/2013, tổng doanh thu trên tờ khai thuế GTGT năm 2014 dưới 20 tỷ thì doanh nghiệp H được khai thuế theo quý từ năm 2015 đến hết năm 2016. Từ năm 2017 sẽ xác định lại chu kỳ khai thuế mới dựa trên doanh thu của năm 2016.
=> CTY bạn nếu năm 2013 doanh thu dưới 20 tỷ => sang 2014 CTY bạn thực hiện khai thuế GTGT theo Quý.
Tại TT 156/2013/TT-BTC cũng quy định :
2. Khai thuế giá trị gia tăng
a) Khai thuế giá trị gia tăng là loại khai thuế theo tháng trừ các trường hợp hướng dẫn tại điểm b, c, d khoản này.
b) Khai thuế giá trị gia tăng theo quý.
b.1) Đối tượng khai thuế GTGT theo quý
Khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 20 tỷ đồng trở xuống.
Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo tháng. Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch tiếp theo sẽ căn cứ theo mức doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ của năm dương lịch trước liền kề (đủ 12 tháng) để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hay theo quý.
Ví dụ 21:
- Doanh nghiệp A bắt đầu hoạt sản xuất kinh doanh từ tháng 1/2014 thì từ kỳ khai thuế tháng 1/2014 đến kỳ khai thuế tháng 12/2014, doanh nghiệp A thực hiện khai thuế GTGT theo tháng. Doanh nghiệp căn cứ vào doanh thu của năm 2014 (đủ 12 tháng của năm dương lịch) để xác định năm 2015 thực hiện khai thuế tháng hay khai quý.
- Doanh nghiệp B bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh từ tháng 8/2013 thì từ kỳ khai thuế tháng 8/2013 đến kỳ khai thuế tháng 12/2014, doanh nghiệp B thực hiện khai thuế GTGT theo tháng. Doanh nghiệp căn cứ vào doanh thu của năm 2014 (đủ 12 tháng của năm dương lịch) để xác định năm 2015 thực hiện khai thuế theo tháng hay theo quý.
Người nộp thuế có trách nhiệm tự xác định thuộc đối tượng khai thuế theo tháng hay kê khai thuế theo quý để thực hiện khai thuế theo quy định.
Trường hợp người nộp thuế đủ điều kiện và thuộc diện khai thuế GTGT theo quý muốn chuyển sang khai thuế theo tháng thì gửi thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là cùng với thời hạn nộp tờ khai thuế GTGT của tháng đầu tiên của năm bắt đầu khai thuế GTGT theo tháng.
=> CTY bạn thuộc diện đối tượng khai thuế GTGT theo Quý. Nhưng bạn lại báo cáo tháng => Muốn được BC Tháng thì phải gửi thông báo cho CQT theo quy định trên.
=> Theo tôi, TH của cty bạn nên làm công văn tường trình & xin được nộp BC Thuế theo quý (Đúng Luật là ko cần xin nhưng do Quý 1 đơn vị làm theo tháng -> giờ chuyển đổi sang khai theo Quý thì nên có 1 công văn gửi CQ Thuế), áp dụng từ Quý 2/2014.

V

vanketoan142725

Sơ cấp
16/2/14
10
0
0
Hà nội

Cả nhà ơi cho e hỏi với ạ, Năm 2013 e đã nộp báo cáo tài chính rồi nhưng do phát hiện sai nay sửa lại nhưng có vấn đề là: Báo cáo cũ TK 1331 bằng không và e đã phải nộp thuế 16tr, nhưng báo cáo mới e đưa toàn bộ những chi phí của năm 2013 vào vì vậy TK 1331 lại dư nợ 100tr, nay e muốn hỏi e có nên kết chuyển số thuế được khấu trừ đã nộp 16tr không? hay cứ để treo sang năm 2014 e có chứng từ phát sinh nộp tiền thuế GTGT 16 tr ạ. Cả nhà cho e ý kiến với. Với e thì e nghĩ phải kết chuyển hết số tiền thuế đầu vào nhưng e lại lăn tăn cái thuế mà mình đã nộp thì cứ để treo ạ?[/QUOTE]

Chị Bích vân ơi giúp e trường hợp này với

B

buithanhlan88

Guest
9/5/14
3
0
1
TP.HCM

Em cảm ơn chị Vân nhiều!:066:

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội

=> Theo tôi, TH của cty bạn nên làm công văn tường trình & xin được nộp BC Thuế theo quý (Đúng Luật là ko cần xin nhưng do Quý 1 đơn vị làm theo tháng -> giờ chuyển đổi sang khai theo Quý thì nên có 1 công văn gửi CQ Thuế), áp dụng từ Quý 2/2014.
Trường hợp này em nghĩ rằng sẽ không được chấp nhận chị à.
b.2) Thời kỳ khai thuế theo quý
Trong chu kỳ khai thuế ổn định theo tháng, nếu người nộp thuế tự phát hiện hoặc qua thanh tra, kiểm tra, cơ quan thuế kết luận doanh thu của năm trước liền kề của chu kỳ khai thuế ổn định này từ 20 tỷ đồng trở xuống, người nộp thuế đủ điều kiện để khai thuế giá trị gia tăng theo quý của chu kỳ ổn định đó thì người nộp thuế được lựa chọn hình thức khai thuế theo tháng hoặc quý từ năm tiếp theo của năm phát hiện cho đến hết chu kỳ ổn định.
Như vạy công ty bạn phải thực hiện kk theo tháng cho hết 2014. Tới 2015 bạn mới bắt đầu khai theo quý căn cứ vào tình hình thực tế.

B

buithanhlan88

Guest
9/5/14
3
0
1
TP.HCM

Tại TT 156/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật Quản Lý Thuế có ví dụ tương tự TH bạn thăc mắc :

=> CTY bạn nếu năm 2013 doanh thu dưới 20 tỷ => sang 2014 CTY bạn thực hiện khai thuế GTGT theo Quý.
Tại TT 156/2013/TT-BTC cũng quy định :

=> CTY bạn thuộc diện đối tượng khai thuế GTGT theo Quý. Nhưng bạn lại báo cáo tháng => Muốn được BC Tháng thì phải gửi thông báo cho CQT theo quy định trên.

Chị ơi, Hôm nay em lên nộp công văn xin làm báo cáo theo quý từ quý 2/2014, Nhưng cục thuế ko chấp nhận và báo là "chu kỳ khai thuế ổn định" trong 3 năm, nên trong 1 năm không thể vừa nộp quý và nộp tháng được. nếu muốn làm quý thì phải huỷ tờ khai 3 tháng đầu và nộp tờ khai quý 1 (và sẽ phị phạt nộp chậm tờ khai). Còn làm tháng thì chắc em phải làm công văn đăng ký nộp tháng hả chị? Như vậy thì ko biết sau này có bị bắt nộp đăng ký chậm ko nữa (theo quy định phải nộp trước khi báo cáo). Buồn quá xá kế toán cũ nghỉ làm em thì lại ko chuyên, nhảy tập tành vào làm lại như thế này. hjchjc

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Chị ơi, Hôm nay em lên nộp công văn xin làm báo cáo theo quý từ quý 2/2014, Nhưng cục thuế ko chấp nhận và báo là "chu kỳ khai thuế ổn định" trong 3 năm, nên trong 1 năm không thể vừa nộp quý và nộp tháng được. nếu muốn làm quý thì phải huỷ tờ khai 3 tháng đầu và nộp tờ khai quý 1 (và sẽ phị phạt nộp chậm tờ khai). Còn làm tháng thì chắc em phải làm công văn đăng ký nộp tháng hả chị? Như vậy thì ko biết sau này có bị bắt nộp đăng ký chậm ko nữa (theo quy định phải nộp trước khi báo cáo). Buồn quá xá kế toán cũ nghỉ làm em thì lại ko chuyên, nhảy tập tành vào làm lại như thế này. hjchjc

Em tiếp tục báo cáo thuế theo tháng cho hết năm 2014.Sang năm 2015 em chuyển sang khai theo Quý hoặc Tháng (Tùy chọn), ko bị phạt em nhé, ko cần làm công văn.
b.2) Thời kỳ khai thuế theo quý
Trong chu kỳ khai thuế ổn định theo tháng, nếu người nộp thuế tự phát hiện hoặc qua thanh tra, kiểm tra, cơ quan thuế kết luận doanh thu của năm trước liền kề của chu kỳ khai thuế ổn định này từ 20 tỷ đồng trở xuống, người nộp thuế đủ điều kiện để khai thuế giá trị gia tăng theo quý của chu kỳ ổn định đó thì người nộp thuế được lựa chọn hình thức khai thuế theo tháng hoặc quý từ năm tiếp theo của năm phát hiện cho đến hết chu kỳ ổn định.

T

thanhanht

Guest
17/2/14
37
1
8
tp hcm

Em tiếp tục báo cáo thuế theo tháng cho hết năm 2014.Sang năm 2015 em chuyển sang khai theo Quý hoặc Tháng (Tùy chọn), ko bị phạt em nhé, ko cần làm công văn.
chị Bích Vân ơi cho em hỏi với ah, em đang làm báo cáo thue gtgt hàng tháng mà ko biết khai hóa đơn gtgt hàng xuất khẩu trên phần mềm 3.2.1 vào muc nào của bảng kê mua vào cho đúng,chị có thể hướng dẫn giúp e được ko ah,e cảm ơn chị nhiều

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

chị Bích Vân ơi cho em hỏi với ah, em đang làm báo cáo thue gtgt hàng tháng mà ko biết khai hóa đơn gtgt hàng xuất khẩu trên phần mềm 3.2.1 vào muc nào của bảng kê mua vào cho đúng,chị có thể hướng dẫn giúp e được ko ah,e cảm ơn chị nhiều

Hóa đơn GTGT Xuất Khẩu sao lại kê trên bảng kê HHDV mua vào em?

T

thanhanht

Guest
17/2/14
37
1
8
tp hcm

Dạ e ghi lộn chị ah,hóa đơn GTGT mua hàng để xuất khẩu chị ah,trong hóa đơn ghi là thành tiền : 69.000USD,tỉ giá 21.036đ/usd, tổng thanh toán: 1.451.484.000,thuế 0%, em ko biết khai vào mục nào của bảng kê mua vào cho đúng,
Công ty em làm ủy thác xuất khẩu, và bên cty em cũng xuât hóa đơn xuât khẩu với số tiền như trên,vậy hóa đơn xuất khâu do cty em xuất thì khai vào mục nào của bảng kê bán ra hả chi?
tại em mới đi làm nên em ko hiểu rõ lắm,chị có thể hướng dẫn cho e với được ko ah? em cảm ơn chị nhiều

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Dạ e ghi lộn chị ah,hóa đơn GTGT mua hàng để xuất khẩu chị ah,trong hóa đơn ghi là thành tiền : 69.000USD,tỉ giá 21.036đ/usd, tổng thanh toán: 1.451.484.000,thuế 0%, em ko biết khai vào mục nào cho đúng,tại em mới đi làm nên em ko hiểu rõ lắm,chị có thể hướng dẫn cho e với được ko ah? em cảm ơn chị nhiều

Bạn này nói khó hiểu quá. Hóa đơn GTGT của HHDV mua vào để phục vụ cho hđsxkd cụ thể là xuất khẩu hàng hóa ra nước ngoài ? Và bạn ko biết kê khai cái HĐGTGT đầu vào ntn ? Hay là hỏi hóa đơn GTGT XUẤT KHẨU tức xuất bán cho nước ngoài ?

• Like
Reactions: hoatesvn
H

hoatesvn

Guest
23/1/10
1
0
1
Hà Nội
Chị Bích Vân ơi, em xác định đối tượng kê khai thuế gtgt bị sai. Bên e kê theo quý nhưng hang tháng e vẫn nộp, trên hệ thong vẫn gửi thong báo đã nhận đc tờ khai của đơn vị e. E cũng định chờ hết năm 2014 thì tự động chuyển sang kê khai theo quý. Nhưng hôm qua cb quản lý thuế (cb mới) gọi điện cho bên em nói là do xđ sai đối tượng nên hệ thong ko nhận đc tơ khai nào cả va bên e bị phat quý 1,2/2014. E nói là e vẫn nhận đc thong baoá và e lam như thong tu 156 thi cb vẫn khăng khăng là bên e phải nộp phạt. vậy e phải làm sao ạ chị? Mong chị và mọi người giúp e, chứ sếp e ko đồng ý nộp phạt. sếp nói nếu bị phạt thì sẽ lấy lương e để trừ. :((

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA