Cách ghi hóa đơn điều chỉnh thuế GTGT

• Thread starter dinhthingocanh91
  • Ngày gửi
D

dinhthingocanh91

Sơ cấp
3/1/14
19
0
0
32
Quảng Ninh
Chào anh chị!
Anh chị ơi cho em hỏi chút về cách ghi hóa đơn điều chính GTGT. công ty em làm về bên thực phẩm tươi sống trước đây được áp dụng mức thuế suất thuế GTGT là 5%, nhưng theo thông tư 219 có hiệu lực từ 01/01/2014 thì bên em không thuộc diện phải kê khai và khấu trừ thuế nữa, tức là phần thuế suất thuế GTGT trong hóa đơn sẽ bị gạch bỏ, nhưng do BTC tận tháng 2 mới thông báo trên các website để các doanh nghiệp tham khảo nên khi xuất hóa đơn tháng 1 bên em vẫn ghi trong hóa đơn là 5%, bây giờ phải làm hóa đơn điều chính giảm nhưng cách ghi thế nào anh chị chỉ em với, em tham khảo thì chỉ thấy hướng dẫn ghi giảm khi sai đơn giá với ghi sai số tiền thôi ạ. và bên em có được hoàn thuế không ạ, thủ tục hoàn như thế nào ạ. em cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bi.b.bo.58

Guest
Ðề: Cách ghi hóa đơn điều chỉnh thuế GTGT

Bên bạn được hoàn thuế nhưng phải đợi 12 tháng. Tức là theo TT219, bên bạn sẽ được hoàn thuế nếu thuế GTGT đầu vào chưa khấu trừ hết vs thuế GTGT đầu ra liên tục ít nhất 12 tháng.
Nếu doanh nghiệp b là DN có hoạt động XK, được phép hoàn ngay nếu thuế GTGT đầu vào >300 Triệu.
Nếu như bên b đã lỡ xuất hóa đơn 5%, giờ chẳng lẽ đi trả lại tiền cho khách hàng?

D

dinhthingocanh91

Sơ cấp
3/1/14
19
0
0
32
Quảng Ninh
Ðề: Cách ghi hóa đơn điều chỉnh thuế GTGT

Nhưng cho e hỏi thêm là em phải lập hóa đơn điều chỉnh như thế nào ạ,vì tháng 1 e đã kê khai thuế rồi, phần nội dung trong hóa đơn điều chỉnh e không biết ghi như thế nào.vì hóa đơn trước là không có thuế, bây giờ phần thuế bị gạch bỏ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA