Mỗi tuần một chuyên đề

DNTN xây dựng nhà kho cần làm gì?

• Thread starter nin90
  • Ngày gửi
N

nin90

Trung cấp
28/12/12
131
0
0
TPHCM
Xin chào mọi người. Vui lòng chỉ giúp em vấn đề này nha.
Công ty em(DNTN) dự định đầu 2013 sẽ xây dựng một nhà kho(khoảng 600tr) để sử dụng, thuê một đơn vị thi công để xây, trên đất của chủ doanh nghiệp. Vậy là một kế toán thì em cần làm gì khi công ty chuẩn bị và khi bắt đầu xây? và các bút toán sẽ sử dụng là gì?
Cảm ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vitbauchanhche

Trung cấp
7/4/08
91
1
8
50
TP. HCM
Ðề: DNTN xây dựng nhà kho cần làm gì???

Bạn cho mình biết rõ thêm mục đích xây dựng nhà kho của bên bạn: dùng cho thuê hay chỉ để chứa hàng hóa của công ty bạn và bạn có tổ chức bán hàng ở địa điểm nhà kho đó hay không?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Xin chào mọi người. Vui lòng chỉ giúp em vấn đề này nha.
Công ty em(DNTN) dự định đầu 2013 sẽ xây dựng một nhà kho(khoảng 600tr) để sử dụng, thuê một đơn vị thi công để xây, trên đất của chủ doanh nghiệp. Vậy là một kế toán thì em cần làm gì khi công ty chuẩn bị và khi bắt đầu xây? và các bút toán sẽ sử dụng là gì?
Cảm ơn mọi người nhiều.

Kế toán cần : - Quyết định đầu tư của GĐ - Dự toán công trình theo QĐ trong đó có bảng chiết tính vật tư - Hợp đồng thuê thiết kế, dự toán ( nếu có ) - Hợp đồng với đơn vị thi công .... Các chi phí được tập hợp vào TK 241 khi hoàn thành sang 211.:wall:

N

nin90

Trung cấp
28/12/12
131
0
0
TPHCM

Bên công ty mình xây nhà kho để chứa hàng của bên mình, còn có tổ chức bán hàng hay không thì vẫn chưa biết? Nếu có hoặc nếu không tổ chức bán hàng thì có gì xảy ra không bạn?. Thanks.

V

vitbauchanhche

Trung cấp
7/4/08
91
1
8
50
TP. HCM
Ðề: DNTN xây dựng nhà kho cần làm gì?

Nếu chỉ để chứa hàng thì trước khi sử dụng bạn chỉ cần làm thông báo với cơ quan thuế trực tiếp quản lý và không phải nộp thuế môn bài. Còn nếu có tổ chức bán hàng thì bạn phải làm thủ tục đăng ký với Sở KH&ĐT và phải nộp thuế môn bài.

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC

Kế toán cần : - Quyết định đầu tư của GĐ - Dự toán công trình theo QĐ trong đó có bảng chiết tính vật tư - Hợp đồng thuê thiết kế, dự toán ( nếu có ) - Hợp đồng với đơn vị thi công .... Các chi phí được tập hợp vào TK 241 khi hoàn thành sang 211.:wall:

Làm thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng của Sở Xây dựng, Phương án PCCC và cuối cùng là sau khi ký biên bản nghiệm thu thì làm hồ sơ hoàn công, và UBND cấp Tỉnh sẽ cấp Giấy chứng nhận sở hữu nhà xưởng cho Cty bạn. Nói chung còn rất nhiều việc đang chờ bạn và Khối HCNS của Cty ở phía trước

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA