Giúp đỡ: Chưa nộp mẫu 06

• Thread starter hienvic
  • Ngày gửi
H

hienvic

Guest
23/11/04
6
0
1
ha noi
Chào cả nhà.

Tình hình là mình đang hoang mang quá ko biết làm ntn. Hôm qua (09/5/14) cán bộ quản lý thuế gọi điện bảo bên mình áp dụng kê khai theo hình thức trực tiếp. Số hóa đơn đã xuất từ đầu năm tới giờ thu hồi hết lại và làm biên bản hủy, số hóa đơn GTGT còn chưa dùng đến cũng phải hủy, phải đi đặt in hóa đơn trực tiếp để dùng.

Doanh thu năm 2013 bên mình trên 1 tỷ nhưng là doanh thu không chịu thuế. Trước đây mình đã làm việc với cán bộ quản lý thuế về mẫu 06 và cán bộ bảo ko phải nộp mẫu 06 do DT > 1 tỷ. Giờ bác này lại bảo anh không để ý bên em là doanh thu không chịu thuế nên giờ chưa nộp mẫu 06 thì phải chuyển sang kê khai trực tiếp và dùng hóa đơn trực tiếp.

Mình có nói với cán bộ quản lý là bên em không thể thu hồi hết được hóa đơn đã xuất từ đầu năm tới giờ, và cũng không thể chuyển sang kê khai theo phương pháp trực tiếp. Bác này bảo, ai bảo em không nộp mẫu 06, trước đây sao không nộp, thừa còn hơn thiếu, giờ thì bắt buộc phải kê khai theo phương pháp trực tiếp và đặt in hóa đơn trực tiếp để dùng.

Cả nhà có ai có cao kiến hay chỉ dẫn nào để có thể tiếp tục dùng hóa đơn GTGT và kê khai theo phương pháp khấu trừ ko, giúp m với :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
Ðề: Cần giúp đỡ gấp - chưa nộp mẫu 06

Chào cả nhà.

Tình hình là mình đang hoang mang quá ko biết làm ntn. Hôm qua (09/5/14) cán bộ quản lý thuế gọi điện bảo bên mình áp dụng kê khai theo hình thức trực tiếp. Số hóa đơn đã xuất từ đầu năm tới giờ thu hồi hết lại và làm biên bản hủy, số hóa đơn GTGT còn chưa dùng đến cũng phải hủy, phải đi đặt in hóa đơn trực tiếp để dùng.

Doanh thu năm 2013 bên mình trên 1 tỷ nhưng là doanh thu không chịu thuế. Trước đây mình đã làm việc với cán bộ quản lý thuế về mẫu 06 và cán bộ bảo ko phải nộp mẫu 06 do DT > 1 tỷ. Giờ bác này lại bảo anh không để ý bên em là doanh thu không chịu thuế nên giờ chưa nộp mẫu 06 thì phải chuyển sang kê khai trực tiếp và dùng hóa đơn trực tiếp.

Mình có nói với cán bộ quản lý là bên em không thể thu hồi hết được hóa đơn đã xuất từ đầu năm tới giờ, và cũng không thể chuyển sang kê khai theo phương pháp trực tiếp. Bác này bảo, ai bảo em không nộp mẫu 06, trước đây sao không nộp, thừa còn hơn thiếu, giờ thì bắt buộc phải kê khai theo phương pháp trực tiếp và đặt in hóa đơn trực tiếp để dùng.

Cả nhà có ai có cao kiến hay chỉ dẫn nào để có thể tiếp tục dùng hóa đơn GTGT và kê khai theo phương pháp khấu trừ ko, giúp m với :(
Nếu chiếu theo luật, DT hàng năm bạn đã xác định >1tỷ như vậy đủ điều kiện đăng ký theo pp khấu trừ rồi. Không thuộc diện tự nguyện đăng ký pp khấu trừ thuế nên không cần làm mẫu 06 chứ. Tôi xin trích 1 số nội dung:
Trường hợp người nộp thuế từ 01/01/2014 thuộc đối tượng được tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ theo quy định của pháp luật về thuế giá trị gia tăng thì gửi văn bản thông báo đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp về việc áp dụng phương pháp tính thuế giá trị gia tăng theo mẫu số 06/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này.
3. Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, bao gồm:
a) Doanh nghiệp, hợp tác xã đang hoạt động có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ chịu thuế GTGT dưới một tỷ đồng đã thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, sổ sách, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ.
b) Doanh nghiệp mới thành lập từ dự án đầu tư của cơ sở kinh doanh đang hoạt động nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ.
c) Doanh nghiệp, hợp tác xã mới thành lập có thực hiện đầu tư, mua sắm tài sản cố định, máy móc, thiết bị có giá trị từ 1 tỷ đồng trở lên

H

hienvic

Guest
23/11/04
6
0
1
ha noi
Ðề: Cần giúp đỡ gấp - chưa nộp mẫu 06

Nếu chiếu theo luật, DT hàng năm bạn đã xác định >1tỷ như vậy đủ điều kiện đăng ký theo pp khấu trừ rồi. Không thuộc diện tự nguyện đăng ký pp khấu trừ thuế nên không cần làm mẫu 06 chứ. Tôi xin trích 1 số nội dung:
...................

Doanh thu bên mình là doanh thu không chịu thuế GTGT, trích dẫn của bạn là áp dụng cho hàng hóa chịu thuế GTGT rồi, hơn nữa bên mình chưa nộp mẫu 06 mà :(

K

kidcntt

Sơ cấp
14/5/12
11
0
1
Nhà Của Tôi
Ðề: Giúp đỡ: Chưa nộp mẫu 06

DT công ty bên mình dưới 1 tỷ, hiện tại vẫn chưa nộp mẫu 06/GTGT thì có sao ko :wall:mọi người.

S

shopwebre

Sơ cấp
19/4/12
33
0
6
37
Quận 9, TP.HCM
Về mẫu 06 GTGT này sao không thấy ai tl nhỉ, mình cũng đang vướng phải mẫu này đây. Bên mình trước có nộp nhưng không có kinh nghiệm nên khi nộp chỉ đưa cho cán bộ cầm và hỏi xác nhận lại có cần ký hay bổ sung gì nữa không thì nhận được câu trả lời rằng vậy được rùi, về đi. Và bây giờ, lao đao thế này đây, bên thuế thì k có mẫu 06 của mình trên hệ thống, giải trình lý do thì không chấp nhận. Vướng víu chỗ này nên chưa làm được thủ tục chuyển quận, mệt ghê. Giờ không biết phải làm thế nào nữa, nộp bổ sung và chịu phạt à, mức phạt bao nhiêu mn nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA