Nghỉ thai sản- HĐLĐ hết hạn

• Thread starter hungyen2310
  • Ngày gửi
H

hungyen2310

Guest
8/5/14
1
0
0
39
Ha Noi
Chào các anh chị,

Chả là em đang mang thai, dự sinh của em là ngày 23/7.
Sếp em cho em về nghỉ sinh sớm- khoảng giữa tháng 6, còn bao nhiêu ngày phép, ngày nghỉ ốm( công ty em có 6 ngày nghỉ ốm/ năm), ngày nghỉ khám thai nguyên lương sẽ trừ hết để em vừa đủ nghỉ hết tháng 6, đến 1/7 em xin nghỉ sinh là vừa.
Và đáng buồn cho em, hợp đồng lao động của em( ký 12 tháng) sẽ hết hạn HĐLĐ vào ngày 30/9. Sếp em hứa hẹn sẽ ký lại khi nào em đi làm lại. Em cũng đã dự đoán được việc này vì nhìn thấy nhiều hình ảnh của những nhân viên nghỉ sinh trước, đều ko đc ký tiếp HĐLĐ, thậm chí còn không có chế độ thai sản.

Em đang rất đau đầu và buồn phiền khi nghĩ tới 1 tương lai rất mờ mịt khi phải đối diện với cảnh thất nghiệp! Em muốn nhờ các anh chị tư vấn giúp em những chế độ em sẽ được hưởng để em còn chuẩn bị kinh tế nuôi bé con nhà em sắp tới ah.

Em cam ơn anh chị trước ah.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Nghỉ thai sản- HĐLĐ hết hạn

Chào các anh chị,

Chả là em đang mang thai, dự sinh của em là ngày 23/7.
Sếp em cho em về nghỉ sinh sớm- khoảng giữa tháng 6, còn bao nhiêu ngày phép, ngày nghỉ ốm( công ty em có 6 ngày nghỉ ốm/ năm), ngày nghỉ khám thai nguyên lương sẽ trừ hết để em vừa đủ nghỉ hết tháng 6, đến 1/7 em xin nghỉ sinh là vừa.
Và đáng buồn cho em, hợp đồng lao động của em( ký 12 tháng) sẽ hết hạn HĐLĐ vào ngày 30/9. Sếp em hứa hẹn sẽ ký lại khi nào em đi làm lại. Em cũng đã dự đoán được việc này vì nhìn thấy nhiều hình ảnh của những nhân viên nghỉ sinh trước, đều ko đc ký tiếp HĐLĐ, thậm chí còn không có chế độ thai sản.

Em đang rất đau đầu và buồn phiền khi nghĩ tới 1 tương lai rất mờ mịt khi phải đối diện với cảnh thất nghiệp! Em muốn nhờ các anh chị tư vấn giúp em những chế độ em sẽ được hưởng để em còn chuẩn bị kinh tế nuôi bé con nhà em sắp tới ah.

Em cam ơn anh chị trước ah.

Trước hết chúc mừng bạn chuẩn bị chào đón 1 thiên thần chào đời.
Về việc nghỉ sinh: bạn kiểm tra lại xem bạn đã đóng BHXH được bao nhiêu lâu rồi? Nếu thời gian tham gia BHXH của bạn là 6 tháng trở lên trước 12 tháng sinh con, thì BHXH sẽ chi trả lương cho thời gian bạn nghỉ sinh (100% lương đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước sinh + trợ cấp 1 lần bằng 2 tháng lương khi sinh con).
Ngoài ra, theo luật (Điều 158 Luật Lao động số 10/2012/QH13), thì "Lao động nữ được bảo đảm việc làm cũ khi trở lại làm việc sau khi nghỉ hết thời gian theo quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 157 của Bộ luật này; trường hợp việc làm cũ không còn thì người sử dụng lao động phải bố trí việc làm khác cho họ với mức lương không thấp hơn mức lương trước khi nghỉ thai sản". Bạn nên trình bày với sếp, để sếp bạn hiểu rõ vấn đề này, vừa để đảm bảo tình-lý với người lao động nữ mang thai, vừa tránh vi phạm pháp luật.

ngoannguyenbg89

ngoannguyenbg89

Guest
17/2/14
91
7
8
34
HN
Ðề: Nghỉ thai sản- HĐLĐ hết hạn

- C xem đã đóng BHXH được bao lâu rồi?
- Nếu đã đóng đủ 6th ( trong vòng 12 tháng trước khi sinh) thì đã đủ điều kiện hưởng BHXH với chế độ 6th.
- Trường hợp T9 c hết hạn HĐLĐ ( mà dự là sau này sếp sẽ ko ký tiếp) thì c cũng xin quá hạn thêm 4 tháng nữa( trong thời gian này c vẫn đang nghỉ thai sản ko phải đóng BH mà vẫn được tính đóng) ko ảnh hướng gì đến cty cả, chỉ là bảo họ báo giảm chậm mấy tháng để chị cộng thêm thời gian đóng BH cho đỡ thiệt thòi thôi.
Chúc chị mẹ tròn con vuông :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA