Cơ quan bảo hiểm trả thông báo theo quý có đúng luật không?

• Thread starter BellaNguyen
  • Ngày gửi
B

BellaNguyen

Sơ cấp
7/3/14
12
0
0
ha noi
Các bác tiền bối cho em hỏi cơ quan BHXH quận trả thông báo theo quý thì có đúng luật không ạ. Chẳng hạn những khoản thiếu của tháng 1 mà đến tháng 4 em mới nhận thông báo để biết thì đã quá muộn rồi, lúc đó có phải nộp lãi thì cũng phải chịu. Cứ thế này thì doanh nghiệp phải chạy theo để trả nợ lãi nộp thiếu cho cơ quan BH sao? Cách tính lãi thì họ bảo phức tạp lắm, nó hiện hết trên phần mềm, khi nào kết chuyển mới biết được (!?)

Em mới làm nên còn nhiều cái chưa biết rõ. Rất mong các bác giúp em cải thiện được tình hình này! (Liệu có phải họ đang xin ngầm không nhỉ!??):wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
Ðề: Cơ quan bảo hiểm trả thông báo theo quý có đúng luật không?

Tờ thông báo kết quả đóng bảo hiểm nếu tháng nào bên bạn ko có phát sinh tăng hoặc giảm lao động thì bạn phải chủ động lên gặp cán bộ quản lý để xin nhé. Chứ họ không gửi từng tháng cho mình đâu. Cứ từ sau ngày 20 hàng tháng bạn lên bảo hiểm để xin thông báo kết quả của tháng trước. Tới hết tháng là chốt số ko thay đổi được nữa. Còn nếu có tăng, giảm lao động thì họ mới trả kết quả cùng giấy hẹn trả kết quả tăng, giảm lao động ở phòng 1 cửa thôi bạn ạ. Không biết chỗ bạn có làm khác không nhưng chỗ mình thì là như vậy.

B

BellaNguyen

Sơ cấp
7/3/14
12
0
0
ha noi

Về phát sinh tăng giảm thì chỗ mình cũng như vậy. Nhưng về kết quả thông báo hàng tháng thì không được trả hàng tháng đâu bạn ạ. thế nên mình mới ấm ức. Công ty mình thiếu 405k từ tháng 2 mà không biết, mãi đến tháng 4 nhận được thông báo 3 tháng của cơ quan bảo hiểm thì mới vội đi đóng, nhưng không biết có phát sinh lãi không, vì trên thông báo ghi đóng trước 20/4 trong khi 26/4 mình mới nhận được thông báo. Sang tháng này mình rút kinh nghiệm, hỏi thông báo để xem có bị tính lãi không thì được họ trả lời như vậy.Mình mà tính được lãi thì mình cũng tự đi đóng sẵn, thừa còn hơn thiếu. Nhưng mình lại ko biết tính, hix

H

hoanang1

Guest
21/1/08
40
0
6
Hà Nội

Thừa còn hơn thiếu, thì mình thấy bạn cứ đóng thêm lên 1 khoản. Rồi họ trừ đi sau 3 tháng mà còn thiếu là mình cũng tự tính được khoảng bao nhiêu ý mà, thừa thì nó vẫn trừ đi vào tháng tiếp theo nên không lo đâu, hi

ngoannguyenbg89

ngoannguyenbg89

Guest
17/2/14
91
7
8
34
HN

Theo mình biết thì 25 Tháng này sẽ có thông báo của tháng trước. Nhưng thường thì BH đều chậm trả thông báo hơn. Nhưng nếu doanh nghiệp nhỏ bạn có thể tự tính đóng được và tránh bị đóng thiếu tồn đọng bị tính lãi. Lúc ấy khó tính hơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA