Không có hóa đơn mua máy móc thì khi sửa chữa có được hạch toán chi phí đó vào chi phí doanh nghiệp

• Thread starter thanhtrang201089
  • Ngày gửi
T

thanhtrang201089

Guest
17/3/14
57
2
8
34
Hà Nội
Cty em mới thành lập, không phải mua sắm máy tính mà nhà có sẵn nên mang đến dùng coi như đồ công ty. Vậy khi em mua ổ cứng hoặc các phụ kiện khác thay thế hoặc sửa chữa thì những hóa đơn đó có được coi là chi phí để tính thuế TNDN không ạ? Em nghĩ giống như doanh nghiệp ko có ô tô thì không thể hạch toán tiền mua xăng vào chi phí DN được, nên ko em biết thế nào? Anh/chị giúp em với ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương
Ðề: Không có hóa đơn mua máy móc thì khi sửa chữa có được hạch toán chi phí đó vào chi phí doanh nghiệp không?

Những máy vi tính đó ko đứng tên công ty bạn thì những chi phí liên quan tới nó sẽ không được tính vào chi phí được trừ khi xãc định thuế thu nhập doanh nghiệp.

oanhdtm

oanhdtm

Trung cấp
17/10/12
176
16
18
hcm
Ðề: Không có hóa đơn mua máy móc thì khi sửa chữa có được hạch toán chi phí đó vào chi phí doanh nghiệp không?

Cty em mới thành lập, không phải mua sắm máy tính mà nhà có sẵn nên mang đến dùng coi như đồ công ty. Vậy khi em mua ổ cứng hoặc các phụ kiện khác thay thế hoặc sửa chữa thì những hóa đơn đó có được coi là chi phí để tính thuế TNDN không ạ? Em nghĩ giống như doanh nghiệp ko có ô tô thì không thể hạch toán tiền mua xăng vào chi phí DN được, nên ko em biết thế nào? Anh/chị giúp em với ạ?

chị mimosa nói đúng rồi , bạn muốn đưa vào chi phí trừ khi bạn làm cái hợp đồng góp vốn bằng các thiết bị bạn đã nêu,

T

thanhtrang201089

Guest
17/3/14
57
2
8
34
Hà Nội

Những máy vi tính đó ko đứng tên công ty bạn thì những chi phí liên quan tới nó sẽ không được tính vào chi phí được trừ khi xãc định thuế thu nhập doanh nghiệp.
Em cảm ơn chị ạ, vậy tương tự như thế thì tiền điện thoại cũng thế phải ko ạ?

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Em cảm ơn chị ạ, vậy tương tự như thế thì tiền điện thoại cũng thế phải ko ạ?
Tiền điện thoại nếu trong hoá đơn có tên công ty bạn thì được khấu trừ nếu không thì ko được nhé.

V

VANTIEN04051983

Sơ cấp
27/7/11
12
0
0
40
Hà Nội

Tiền điện thoại, tiền điện sinh hoạt, tiền nước sử dụng phục phụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh nếu trên hóa đơn có thông tin cty bạn, địa chỉ, mst đúng thì được khấu trừ thuế và hạch toán vào chi phí hợp lý hợp lệ khi xác định thuế TNDN nhé.

T

thanhtrang201089

Guest
17/3/14
57
2
8
34
Hà Nội

Tiền điện thoại, tiền điện sinh hoạt, tiền nước sử dụng phục phụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh nếu trên hóa đơn có thông tin cty bạn, địa chỉ, mst đúng thì được khấu trừ thuế và hạch toán vào chi phí hợp lý hợp lệ khi xác định thuế TNDN nhé.

Em cảm ơn ạ, tiền điện tiền nc thì em ko nói nhưng tiền điện thoại hàng tháng í, cty ko có chi phí mua điện thoại thì vẫn được tính tiền điện thoại hàng tháng vào chi phí ạ (tất nhiên trên HĐ là tên Cty em ạ). hì. Em ko hiểu chỗ này ạ?

L

liendalat

Sơ cấp
28/12/12
23
0
1
Lâm đồng

Thì theo các điều khoản hợp đồng công ty bạn phải chịu những cái gì thì bạn được phép hạch toán cái đó, nếu như máy móc bạn làm hợp đồng thuê hoặc cho mượn chẳng hạn trong điều khoản hợp đồng công ty bạ chịu những trách nhiệm gì thì những khoản đó bạn có thể hạch toán vào chi phí của mình

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Các bạn đừng xử lý vấn đề cái gì cũng máy móc quá, chẳng hạn máy vi tính cty nào mà ko sd chứ, nếu nó ko có hoá đơn mua vào thì dĩ nhiên máy ví tính đó ko đc đưa vào cp, nhưng đã sd thì phải nâng cấp, sửa chữa, linh kiện mua máy vi tính nếu nó có hóa đơn theo quy định thì vẫn đc chấp nhận, dỉ nhiên mua số lượng hợp lý thôi, xăng xe cũng vậy cty mua năm mười lít nếu ko có ô tô thì bị loại ra ah ?, cty mua xăng để đổ xe moto cho nv đi công tác vậy ko hợp lý sao?,nhiệm vụ của kế toán là phải biết giải trình sao cho hợp lý nhất.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

TH của bạn nên lập bảng kê mua máy tính đã qua sử dụng của cá nhân mẫu 01/TNDN kèm TT 123/2012/TT-BTC hướng dẫn thuế TNDN và có chứng từ thanh toán là hạch toán ngon lành vào chi phí thuế của CTY rồi.
Từ đó, khi mua ổ cứng, phụ kiện thay thế sửa chữa có hóa đơn hợp pháp thì cũng đc hạch toán vào chi phí thuế luôn.
2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.

T

thanhtrang201089

Guest
17/3/14
57
2
8
34
Hà Nội

TH của bạn nên lập bảng kê mua máy tính đã qua sử dụng của cá nhân mẫu 01/TNDN kèm TT 123/2012/TT-BTC hướng dẫn thuế TNDN và có chứng từ thanh toán là hạch toán ngon lành vào chi phí thuế của CTY rồi.
Từ đó, khi mua ổ cứng, phụ kiện thay thế sửa chữa có hóa đơn hợp pháp thì cũng đc hạch toán vào chi phí thuế luôn.

Em cảm ơn chị Vân nhé!

K

khanhdinh2007

Guest
24/7/09
50
1
8
Khoái Châu, Hưng Yên

Nhưng cái này có liên quan đến vụ thuế TNCN không cả nhà nhể?????

T

thanhtrang201089

Guest
17/3/14
57
2
8
34
Hà Nội

Em cảm ơn chị Vân nhé. Em hỏi chị 1 chút là TT123/2012 hướng dẫn thi hành NĐ124/2008, mà bây giờ bỏ NĐ124 thì TT123 hướng dẫn ban bành cũng bỏ luôn phải ko ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA