Cách hạch toán tại công ty thương mại cho thuê vật tư!

• Thread starter dantaichinhketaon
  • Ngày gửi
D

dantaichinhketaon

Trung cấp
11/8/10
76
4
8
38
hà nội
Chào cả nhà. Cả nhà cho mình hỏi: Công ty mình là công ty thương mại. Vừa rồi, bên mình mua vật tư( sắt thép) về để cho thuê (giàn giáo ). Đây là vật tư luân chuyển có thể cho thuê nhiều lần. Vậy hóa đơn sắt thép đầu vào sẽ phân bổ như thế nào cho từng đợt cho thuê ( không biết rõ chính xác sẽ cho thuê bao nhiêu lần vì còn phụ thuộc tình hình thị trường và khách hàng).
Xin cảm ơn cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Cách hạch toán tại công ty thương mại cho thuê vật tư!

Chào cả nhà. Cả nhà cho mình hỏi: Công ty mình là công ty thương mại. Vừa rồi, bên mình mua vật tư( sắt thép) về để cho thuê (giàn giáo ). Đây là vật tư luân chuyển có thể cho thuê nhiều lần. Vậy hóa đơn sắt thép đầu vào sẽ phân bổ như thế nào cho từng đợt cho thuê ( không biết rõ chính xác sẽ cho thuê bao nhiêu lần vì còn phụ thuộc tình hình thị trường và khách hàng).
Xin cảm ơn cả nhà!
Giàn dáo có thể đc xem là CCDC, để bạn biết cách phân bổ ntn, bạn có thể xem bài viết tại đây nha
http://ketoanthienung.com/phan-bo-cong-cu-dung-cu.htm

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Vật tư, giàn giáo thuộc trường hợp CCDC phân bổ, theo quy định của Thuế thì thời gian phân bổ của CCDC tối đa không qua 02 năm. Bạn có thể chọn 2 cách sau:
- Cách 1: Nếu đa số vật tư, giàn giáo đều được sử dụng để cho thuê thường xuyên, thì bạn hạch toán toàn bộ vật tư, giàn giáo vào TK 242 và phân bổ tối đa trong 02 năm.
- Cách 2: Nếu thời gian cho thuê và không cho thuê được đều lớn, nếu vậy khi cho thuê bạn hạch toán:
+ Nợ 242/Có 1533 và phân bổ trong thời gian cho thuê.
+ Khi nhập lại về kho không cho thuê nữa thì hạch toán: Nợ 1533/Có 242 theo giá trị còn lại của TK 242. Lúc nào cho thuê lại hạch toán từ 1533 qua 242 tiếp. Cứ như thế cho đến khi phân bổ 242 hết, thời gian ko quá 02 năm.
+ Sau khi đã phân bổ hết giá trị thì khi cho thuê ko cần hạch toán gì thêm mà chỉ theo dõi tài sản trên bảng kê để quản lý thôi.

D

dantaichinhketaon

Trung cấp
11/8/10
76
4
8
38
hà nội

Cảm ơn bạn. Chỉ có điều đầu vào của mình là các loại sắt thép; phí lắp đặt tháo dỡ.
Còn đầu ra là " cho thuê, lắp đặt tháo dỡ giàn giáo". Như vậy mình phải tiến hành gia công lắp đặt qua TK 154.

haidongnai

haidongnai

Guest
1/4/08
7
0
1
TP Bien Hoa - Dong Nai

Cảm ơn bạn. Chỉ có điều đầu vào của mình là các loại sắt thép; phí lắp đặt tháo dỡ.
Còn đầu ra là " cho thuê, lắp đặt tháo dỡ giàn giáo". Như vậy mình phải tiến hành gia công lắp đặt qua TK 154.

Bạn hãy xem lại phần ghi nhận về tài sản nhé ( CCDC cũng là TS nhỏ vì không đủ tiêu chuẩn để ghi nhận là tài sàn - theo giá trị) Vậy bạn đưa vào chi phí phân bổ 242. Nguyên tắc ghi nhận TS ( nguyên giá + phí . . .) vậy chí phí phát sinh thi cũng ghi nhận vào 242 (giá trị lien quan tới việc tạo ra .... số lượng dàn giáo ). Bạn theo dõi số lượng và giá trị cho từng giàn giáo . Khi thanh lý bạn dễ dàng hạch toán hơn . Giống như thanh lý tài sản vậy . Chúc thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA