Giá vốn

• Thread starter Thaonp
  • Ngày gửi
T

Thaonp

Guest
11/12/06
13
0
0
Ha NOi
các bác ơi! giúp em với nha
hàng hóa NK rùi, 1 thời gian sau xuất kho (xuất vào 26/9) nhưng ngày viết HĐ cho người mua là (10/10) vậy em tính giá vốn ở ngày nào đay? (Ngày 26/9 xuất kho bán, đến ngày 30/9 lại nhập lô mới [cty em tính theo phương pháp bình quân gia quyền)
:banana: :banana: :banana:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Cty bạn áp dụng tính giá theo phương pháp bình quân gia quyền thì bạn cứ lấy giá bình quân đó ra để tính giá vốn thôi.
Thân!

Sửa lần cuối:
T

Thaonp

Guest
11/12/06
13
0
0
Ha NOi
mình biết là thê, nhung thời gian tình giá thì theo ngày xuất kho hay theo ngày viết hóa đơn( vì sau khi xuất kho cty lại nhập lô hang mới với giá khác, và sau đó vài nagỳ khi nhập hàng mới thì mới viết HĐ cho lô xuất đầu tiên kia

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Oài, bạn nói cty bạn tính giá theo phương pháp bình quân gia quyền mà thì bạn phải lấy giá bình quân của các lần nhập để tính giá vốn chứ. Thân!

levanton

levanton

Cao cấp
Thaonp nói:
mình biết là thế, nhung thời gian tình giá thì theo ngày xuất kho hay theo ngày viết hóa đơn( vì sau khi xuất kho cty lại nhập lô hang mới với giá khác, và sau đó vài ngày khi nhập hàng mới thì mới viết HĐ cho lô xuất đầu tiên kia

Nếu bạn tính gia bình quân theo thời điểm, thì bạn tính giá tại ngày xuất bán, nghĩa lá có liên quan đến giá của lô hàng nhập cuối tháng 9.
Nếu bạn tính giá bình quân cuối kỳ, thì ngoài liên quan đến lô hàng nhập cuối tháng 9, bạn còn chờ đến cuối tháng 10 mới tính giá. Và từ 10/10 đến 31/10 có nhập thêm mặt hàng đó thì giá có thể sẽ khác vì liên quan giá lô hàng nhập sau.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA