Góp vốn kinh doanh theo Giấy phép ĐKKD 2014

• Thread starter utphongba
  • Ngày gửi
utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi
Công ty mh mới thành lập tháng 4/2014, hiện tại có quy định góp vốn phải thông qua TK ngân hàng
Vậy các cổ đông sáng lập nộp tiền mặt vào TK ngân hàng của công ty để góp vốn là được đúng không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongvan66nd

Guest
18/12/10
2
0
0
37
Hồ Chí Minh
Ðề: Góp vốn kinh doanh theo Giấy phép ĐKKD 2014

Công ty mình cũng vậy mới thành lập tháng 4/2014. Mà mình mới biết đến nghị định 222 này áp dụng từ 1/3/2014 rồi. Công ty minh đã chi phí thực tế hết khoảng 150triệu bằng tiền mặt, mình định làm hợp đồng vay ngắn hạn 150 triệu đến khi các thành viên nộp tiền vào tài khoản góp vốn mình trả tiên vay được không các bác nhỉ :(

H

HUYEN TRAN

Guest

Công ty mh mới thành lập tháng 4/2014, hiện tại có quy định góp vốn phải thông qua TK ngân hàng
Vậy các cổ đông sáng lập nộp tiền mặt vào TK ngân hàng của công ty để góp vốn là được đúng không ạ?

Đúng rồi, cổ đông có thể góp vốn bằng cách chuyển khoản từ TK cá nhân sang TK Cty hoặc nộp TM trực tiếp vào TK Cty.
Thân!

Công ty mình cũng vậy mới thành lập tháng 4/2014. Mà mình mới biết đến nghị định 222 này áp dụng từ 1/3/2014 rồi. Công ty minh đã chi phí thực tế hết khoảng 150triệu bằng tiền mặt, mình định làm hợp đồng vay ngắn hạn 150 triệu đến khi các thành viên nộp tiền vào tài khoản góp vốn mình trả tiên vay được không các bác nhỉ :(

Ok, bạn làm vậy là ổn rồi

Ngothuykt45

Ngothuykt45

Sơ cấp
15/11/13
41
0
6
Ha Noi

Đúng rồi bạn à!
À, t không nhớ rõ thông tư, nghị định,... nào quy định, nhưng nhớ là có quy định nếu là công ty cổ phần phải góp vốn đủ trong vòng 90 ngày kể từ ngày đc cấp GPĐK KD bạn nhé, còn công ty TNHH thì hình như là 2 năm. Bạn xem xét và lưu ý nhé!
Thân!

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

Nhưng đi kèm góp vốn phải bằng Ck thì đi vay cũng thế bạn ah. Trong điều 6, ND 222, không sử dụng tiền mặt khi vay và cho vay lẫn nhau". Tớ nghĩ là vaytiêfnn mặt 150 tr cũng 0 được thì phải, mọi ng nghiên cứu xem .

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi

Nhưng đi kèm góp vốn phải bằng Ck thì đi vay cũng thế bạn ah. Trong điều 6, ND 222, không sử dụng tiền mặt khi vay và cho vay lẫn nhau". Tớ nghĩ là vaytiêfnn mặt 150 tr cũng 0 được thì phải, mọi ng nghiên cứu xem .

Trong trường hợp này thì có thể chuyển thành mượn tiền để chi kinh doanh trước khi góp vốn.
Bạn nào có kế sách gì hay hơn k ạ?

dongtu

dongtu

Guest
18/3/14
38
1
6
ha noi

Còn mỗi cách vay đâu đó tiền mặt ở ngoài nộp vào tài khoản cty dưới hình thức góp vốn, sau đó rút ra coi như trả cp 150tr ban đầu => hợp lý rồi nhé :038:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA