Thiếu biên lai

• Thread starter Nguyen Ha Lien
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

Nguyen Ha Lien

Guest
11/10/06
21
0
0
Dinh Cong
Các bạn ơi cho mình hỏi nhé, mình nộp tiền tiên thuê đất cho Công ty, khi mình nộp có một chứng từ là giấy nộp tiền vào Ngân sách bằng chuyển khoản đã có Ngân hàng bên mình ký, sau đó làm séc bảo chi để mình đến cục thuế nộp nhưng người phụ trách ở cục thuế lại nói không phải viết biên lai giấy nộp tiền vào ngân sách đó đã chứng minh cơ quan mình nộp rồi nhưng mình thắc mắc quá vì đây là mình nộp bằng séc bảo chi mà, đã thế tờ chuyển khoản đó mới có mình bên Ngân Hàng mình ký vậy mình phải làm thế nào đây? Mình làm đơn xin xác nhận là đã đóng được không liệu họ có xác nhận cho không vì mình nộp từ năm 2004 cơ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Chào bạn,
Trong tình huống này thì bạn lưu giữ chứng từ chuyển khoản qua NH làm chứng từ gốc cho biên lai thu lệ phí nhà đất.
Thân

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn Lien thân mến ơi, bạn cẩn thận quá nên tự nhiện làm thay việc của ngân hàng rồi. Bất kể nộp khoản tiền nào vào ngân sách nhà nước mà đã viết "giấy nộp tiền vào NSNN bằng chuyển khoản" rồi thì chỉ cần đến ngân hàng lấy liên đỏ ( liên 3, giao cho người nộp tiền ) có xác nhận đóng dấu của ngân hàng là xong. Đó là chứng từ bạn lấy làm căn cứ để khẳng định bạn đã nộp rồi. Nếu sau này NH báo lại là không chuyển được vì bạn viết sai nội dung trên giấy nộp tiền đó thì bạn mới phải kiểm tra và viết lại tờ khác. Còn NH không báo gì nghĩa là họ đã CT xong và sẽ thể hiện trên sổ phụ NH cùng với một "hóa đơn GTGT" ngân hàng gửi đơn vị về việc thu phí CT.Thông thường NH chỉ giữ liên 2 và sẽ trả lại bạn liên 3,4,5 ( liên 1 lưu tại gốc rồi ). Bạn chỉ cần kẹp liên 3 có đóng dấu xác nhận của NH làm chứng từ còn liên 4,5 cứ lưu lại . KHông cần phải mang hai liên 4,5 đến kho bạc và đến cơ quan quản lý để xin xác nhận gì đâu vì đây là mình nộp bằng CK cơ mà. Nếu mà mất công đến kho bạc thì nộp bằng tiền mặt để lấy biên lai về cho xong cần gì phải viết giấy nộp tiền cho mệt. Tóm lại là thuế bảo chỉ cần liên 3 có xác nhận NH là đúng đấy. Bạn vất vả quá.Hì

N

Nguyen Ha Lien

Guest
11/10/06
21
0
0
Dinh Cong
Cảm ơn các bạn nhé, mình hết băn khoăn về vụ này rồi, tại kế toán Công ty mình yêu cầu mình phải có biên lai mà. Mình học kế toán nhưng chưa được làm nhiều về kế toán nên mong các bạn thành viên giúp đỡ nhé vì hỏi nhiều lắm nhưng chả thấy hồi âm. buồn quá hic....híc.....

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA