Thuế suất GTGT trên hoá đơn là 0% có hợp lý không?

  • Thread starter nguyenthingocchieu
  • Ngày gửi
N

nguyenthingocchieu

Thành viên thân thiết
14/3/14
82
0
0
25
nha trang
#1
Chào cả nhà...mọi người ơi giúp với :((( cty mình làm bên môi giới nhà đất, thời gian gần đây cty mình có môi giới 1 căn nhà bán lại cho khách hàng giá trên hoá đơn là 20 triệu đồng, trả bằng tiền mặt, thuế suất là 0% ,,.....cho mình hỏi là hoá đơn mình viết thuế suất 0% là có hợp lý không....do mình mới vào làm mà chị kế toán trước lại viết hoá đơn trước có nội dung tương tự là như vậy, nên mình viết theo...mong mọi người trả lời giúp mình vói....thật lòng cảm ơn ...
 
anle2075

anle2075

Sơ cấp
#2
Ðề: Thuế suất GTGT trên hoá đơn là 0% có hợp lý không?

Dear,

Vui lòng cho hỏi là thuế gì? Nếu ghi hóa đơn thì có thể là thuế GTGT

Thông tư 219/2013, >>> Điều 9. Thuế suất 0%
1. Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này.
Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu là hàng hóa, dịch vụ được bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam; bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan; hàng hóa, dịch vụ cung cấp cho khách hàng nước ngoài theo quy định của pháp luật.

Dịch vụ mua giới không có trong đây, đọc điều 10 thông tư trên cũng không có, vậy là điều 11: 10%
 
N

nguyenthingocchieu

Thành viên thân thiết
14/3/14
82
0
0
25
nha trang
#3
Ðề: Thuế suất GTGT trên hoá đơn là 0% có hợp lý không?

Dạ em cảm ơn ạ......sao mấy kế toán trước ở công ty em toàn là viết thuế suất 0 % không ah....zâyh là sai hết một đóng hóa đơn rồi....hic.....từ tháng 5 2012 tới giờ .....có cách nào giúp cứu vãn tình hình không ạ...hicc...(
 
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,021
147
63
28
HCM
#4
Thuế suất 0% chỉ áp dụng đối với trường hợp xuất khẩu hoặc bán hàng hóa, dịch vụ vào khu chế xuất. Bạn xem lại dịch vụ này có được thực hiện ở khu chế xuất hay không? Nếu không thì áp dụng thuế suất 10% nhé.
 
anle2075

anle2075

Sơ cấp
#5
Ðề: Thuế suất GTGT trên hoá đơn là 0% có hợp lý không?

Nếu từ năm 2012 thì nên xem những thông tư trước đó như 128/2011, 06/2012 về thuế GTGT, xem có phù hợp không,

Hỏi mấy kế toán trước xem trường hợp này có gì đặc biệt không, tại sao họ lại ghi nhận như vậy và theo văn bản quy định nào,

Xem tiếp thông tư 156/2013, 39/2014 về hóa đơn chứng từ để xử lý các hóa đơn đó,

Trường hợp này ảnh hưởng đến số thuế phải nộp nhà nước, có thể sẽ bị phạt hành chính, đọc thông tư liên quan đế biết mức độ thế nào nhe,
 

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603
  • khanhnguyennt
  • yeulamgi
  • anhduchoi
  • Bùi Thị Bích Ngọc 1990
  • ktkthh
  • Thúy Phượng LA
  • Châu Nguyễn24
  • anhdeptrai2511
  • thoibimat
  • vibig
  • toilatoi50
  • Dieutamhai
  • kyoclover4292
  • My ut
  • Dock Leveler TTP
  • thachkim
  • Ngoc Diep Ha




Xem nhiều