Chi phí xăng dầu chiếm bao nhiêu % doanh thu

• Thread starter BimBim 31102012
  • Ngày gửi
B

BimBim 31102012

Sơ cấp
26/2/14
10
0
0
33
Thanh Hóa
Các bạn cho mình hỏi tí nhé, Công ty mình có kinh doanh bên vận tải, chuyên bán hàng kiêm vận chuyển và vận chuyển thuê cho khách hàng, đường đi thuộc loại đường khó. mình tính chi phí xăng dầu cho bán hàng kiêm vận chuyển là 35% doanh thu, còn cước vận chuyển hoặc máy làm việc là 60% doanh thu, liệu có hợp lý không? mong mọi ng giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Chí phí xăng dầu phải có hóa đơn, để ghi nhận giá trị.

Cước, hoặc máy làm việc cũng phải căn cứ vào hóa đơn, hợp đồng.

Chứ không thể phân bổ theo tỷ lệ %/doanh thu đâu nhé bạn. (theo mình là vậy)

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Chi phí xăng dầu chiếm bao nhiêu % doanh thu

Các bạn cho mình hỏi tí nhé, Công ty mình có kinh doanh bên vận tải, chuyên bán hàng kiêm vận chuyển và vận chuyển thuê cho khách hàng, đường đi thuộc loại đường khó. mình tính chi phí xăng dầu cho bán hàng kiêm vận chuyển là 35% doanh thu, còn cước vận chuyển hoặc máy làm việc là 60% doanh thu, liệu có hợp lý không? mong mọi ng giúp đỡ!

Chi phí xăng dầu phụ thuộc vào ĐM xăng dầu cho từng xe, máy và cung đường, cấp đường, khối lượng VC, thời gian làm việc ... của xe, máy cho từng DV tạo ra DT chứ không thể tính % DT như bạn được.

B

BimBim 31102012

Sơ cấp
26/2/14
10
0
0
33
Thanh Hóa
Ðề: Re: Chi phí xăng dầu chiếm bao nhiêu % doanh thu

Chi phí xăng dầu phụ thuộc vào ĐM xăng dầu cho từng xe, máy và cung đường, cấp đường, khối lượng VC, thời gian làm việc ... của xe, máy cho từng DV tạo ra DT chứ không thể tính % DT như bạn được.

cái này mình có biết nhưng ý mình là mình muốn lấy cao hơn thực tế, nên mình ước lượng như vậy để lấy hóa đơn đầu vào cho hợp lý ấy mà

Chí phí xăng dầu phải có hóa đơn, để ghi nhận giá trị.

Cước, hoặc máy làm việc cũng phải căn cứ vào hóa đơn, hợp đồng.

Chứ không thể phân bổ theo tỷ lệ %/doanh thu đâu nhé bạn. (theo mình là vậy)

có bạn ạ, những cước vc hoặc giờ máy làm việc mình đã thể hiện trên hđ và xuất hóa đơn cho khách hàng, nhưng mình muốn đẩy doanh thu thấp xuống và muốn lấy hđ đầu vào là xăng dầu theo % như vậy liệu có hợp lý không

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Trường hợp này mình chưa gặp bao h. Nhưng nếu lấy theo tỷ lệ % thì phải có căn cứ để giải thích với thuế sau này.

Doanh thu thấp, chi phí cao > nộp thuế ít. Phải có đầy đủ chứng từ, lý luận để quyết toán thuế nhé bạn :D

D

Dương Trí Thanh

Guest
18/7/17
3
0
1
27
Nhà em làm vận tải từ lâu có vài đầu xe nhưng mới thành lập công ty, các anh cho em hỏi là có nên cho xe mang tên công ty hay không ? hoá đơn đầu ra vào như nào ? định mức xăng dầu, hạch toán ra sao ạ ? nhờ mn gửi vào mail vandao.k21@gmail.com hộ em ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA