Hỏi về tính hợp lệ của hóa đơn GTGT

• Thread starter phamnguyenphuongvy
  • Ngày gửi
P

phamnguyenphuongvy

Sơ cấp
7/6/13
10
0
1
36
bac ninh
E đang gặp một vấn đề phức tạp vì em chưa có kinh nghiệm nên em đang bối rối nên e nhờ các tiền bối chỉ giáo.vấn đề của em là về chữ ký người mua hàng và chữ ký người bán hàng
VD : Ông Nguyễn Văn A vừa là giám đốc của Công ty ABC vừa là phó giám đốc công ty KLM.Công ty ABC có mua hàng hóa của công ty KLM vậy thì trên hóa đơn xuất bán và những chứng từ liên quan đến việc bán hàng hóa đó (VD : bảng kê kèm theo HĐ, hợp đồng.....) của công ty KLM thì ông Nguyễn Văn A có được phép ký vào hóa đơn GTGT và những chứng từ liên quan đến việc bán hàng đó không ạ.nói ngắn gọn là ông Nguyễn Văn A có được ký tên vào những chứng từ mua bán giữa 2công ty không ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Hóa đơn bán hàng thì Giám đốc ký chứ nhỉ? Ông A là Phó GĐ thì chỉ được ký khi có Ủy quyền của Giám đốc.

Tuy nhiên trường hợp này nên ủy quyền cho người khác ký, để không gây sự chú ý cho các bác thuế :D

P

phamnguyenphuongvy

Sơ cấp
7/6/13
10
0
1
36
bac ninh
Ðề: Re: Hỏi về tính hợp lệ của hóa đơn GTGT

Cám ơn bác.bên em có làm giấy ủy quyền cho phó giám đốc ạ.

Các bác cho em hỏi một vấn đề này nữa ạ.Công ty em là công ty cho thuê văn phòng vậy tiền điện, và tiền nước hàng tháng em thu của khách hàng thì em xuất HĐ ntn ạ.hiện giờ em đang xuất tiền điện và tiền nước chung 1 HĐ và thuế suất là 10% thì có đúng không ạ.e đang vướng mắc là thuế đầu vào của nước là 5% mà lại xuất ra 10% như thế có được ko ạ

tqnhello

tqnhello

Trung cấp
9/1/11
173
23
18
Hồ Chí Minh

Cám ơn bác.bên em có làm giấy ủy quyền cho phó giám đốc ạ.

Các bác cho em hỏi một vấn đề này nữa ạ.Công ty em là công ty cho thuê văn phòng vậy tiền điện, và tiền nước hàng tháng em thu của khách hàng thì em xuất HĐ ntn ạ.hiện giờ em đang xuất tiền điện và tiền nước chung 1 HĐ và thuế suất là 10% thì có đúng không ạ.e đang vướng mắc là thuế đầu vào của nước là 5% mà lại xuất ra 10% như thế có được ko ạ
=> Xuất chung bình thường bạn nhé, nếu trong hợp đồng cho thuê VP có nêu rõ giá thuê bao gồm các chi phí điện, nước. Còn việc tiền nước đầu vào 5% , bạn xuất đầu ra 10%. Mình nghic không bac nào bắt bẻ trường họp này (bạn đang lổ 5% đấy). Và vì HĐ cho thuê đa bao trọn gói nên phải xuất 10%

P

phamnguyenphuongvy

Sơ cấp
7/6/13
10
0
1
36
bac ninh

Bác ơi.tiền thuê nhà thì e đã xuất 1 hđ tổng tiền thuê 6 tháng luôn vì tiền thuê nhà 1 năm thu làm 2 lần.tiền điện tiền nước tháng nào thu tháng đấy ạ.hàng tháng lại xuất hđ thu tiền điện và nước.có anh lại nói em nên xuất 2 hđ tiền điện thuế 10% riêng và tiền nước thuế 5% riêng thì có được ko ạ?

kjty

kjty

Trung cấp
25/1/11
72
4
8
hd
Ðề: Hỏi về tính hợp lệ của hóa đơn GTGT

được phép mù bạn, nhưng khi ký vào hóa đơn bán hàng thì ông đo phải có ủy quyền của GĐ. Nhưng cần hợp lý hóa và tránh thuế soi thì bạn nên làm chặt chẽ chứng từ.

P

phamnguyenphuongvy

Sơ cấp
7/6/13
10
0
1
36
bac ninh

Cả nhà cho em hỏi chút nữa.tiền điện, tiền nước em xuất cho bên thuê văn phòng thì doanh thu được hạch toán vào tài khoản nào ah.TK 5113 hay TK711 ạ.

N

noninona139

Sơ cấp
17/2/14
4
0
0
37
noninona139

Sữa mẹ là tốt nhất trong chế độ dinh dưỡng cho trẻ nhỏ. Tuy nhiên, cần kết hợp thực đơn chế độ dinh dưỡng khácvừa đủ phù hợp với bé để bé phát triển toàn diện hơn.

T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội

Bác ơi.tiền thuê nhà thì e đã xuất 1 hđ tổng tiền thuê 6 tháng luôn vì tiền thuê nhà 1 năm thu làm 2 lần.tiền điện tiền nước tháng nào thu tháng đấy ạ.hàng tháng lại xuất hđ thu tiền điện và nước.có anh lại nói em nên xuất 2 hđ tiền điện thuế 10% riêng và tiền nước thuế 5% riêng thì có được ko ạ?

Đúng ra là mình phải xuất riêng chứ bạn. Ngày trước mình cũng làm cho công ty chuyên hoạt động cho thuê VP, cty mình cũng xuất riêng thành 2 hóa đơn.

P

phamhuong1987

Sơ cấp
2/6/10
35
0
6
36
Nam Sách-Hải Dương

Bạn xuất riêng 2 hóa đơn thì đúng thuế suất của 2 dịch vụ đó
và doanh thu bạn cho vào 5113 chứ ko thể cho vào 711 bạn nhé

B

buivanhong18391

Sơ cấp

=> Xuất chung bình thường bạn nhé, nếu trong hợp đồng cho thuê VP có nêu rõ giá thuê bao gồm các chi phí điện, nước. Còn việc tiền nước đầu vào 5% , bạn xuất đầu ra 10%. Mình nghic không bac nào bắt bẻ trường họp này (bạn đang lổ 5% đấy). Và vì HĐ cho thuê đa bao trọn gói nên phải xuất 10%
Sao gọi là lỗ 5% dc bạn
Thuế GTGT này là mình thu của người mua hàng jo phải nộp lại cho thuế thui chứ lãi lỗ j ở đây
VD: Mua vào đơn giá 50.000 đ thuế GTGT 5% là 2.500 đ
Bán ra : + Trường hợp 1: nếu bán ra với giá bán là 80.000 đ và thuế GTGT 5% là 4.000 đ, Tổng tiền là 84.000 đ
=> Lãi tạm tính là 80.000 - 50.000 = 30.000 đ và thuế GTGT phải nộp nhà nước là 4.000 - 2.500 = 1.500 đ
+ Trường Hợp 2: nếu bán ra với giá bán là 80.000 đ và thuế GTGT 10% là 8.000 đ, Tổng tiền là 88.000 đ
=> Lãi tạm tính là 80.000 - 50.000 = 30.000 đ và thuế GTGT phải nộp nhà nước là 8.000 - 2.500 = 5.500 đ
Kết quả của 2 trường hợp trên điều cho lãi tạm tính bằng nhau là 30.000 đ chứ đâu có lỗ j ở đây đâu bạn,vì vậy thuế GTGT là mình thu của khách hàng giờ phải nộp lại cho nhà nước thui bạn ah.
Chúc bạn thành công !!!

tqnhello

tqnhello

Trung cấp
9/1/11
173
23
18
Hồ Chí Minh

Sao gọi là lỗ 5% dc bạn
Thuế GTGT này là mình thu của người mua hàng jo phải nộp lại cho thuế thui chứ lãi lỗ j ở đây
VD: Mua vào đơn giá 50.000 đ thuế GTGT 5% là 2.500 đ
Bán ra : + Trường hợp 1: nếu bán ra với giá bán là 80.000 đ và thuế GTGT 5% là 4.000 đ, Tổng tiền là 84.000 đ
=> Lãi tạm tính là 80.000 - 50.000 = 30.000 đ và thuế GTGT phải nộp nhà nước là 4.000 - 2.500 = 1.500 đ
+ Trường Hợp 2: nếu bán ra với giá bán là 80.000 đ và thuế GTGT 10% là 8.000 đ, Tổng tiền là 88.000 đ
=> Lãi tạm tính là 80.000 - 50.000 = 30.000 đ và thuế GTGT phải nộp nhà nước là 8.000 - 2.500 = 5.500 đ
Kết quả của 2 trường hợp trên điều cho lãi tạm tính bằng nhau là 30.000 đ chứ đâu có lỗ j ở đây đâu bạn,vì vậy thuế GTGT là mình thu của khách hàng giờ phải nộp lại cho nhà nước thui bạn ah.
Chúc bạn thành công !!!
Cảm ơn @buivanhong18391 đã chia sẻ, mình biết điều bạn nói chứ. Nhưng xét về tính cạnh tranh, có phải tổng giá trị phải thanh toán của KH sẽ cao hơn đối thủ không nào, chắc chắn KH chỉ quan tâm đến tổng giá trị thanh toán thoi -> sẽ giảm tính cạnh tranh về giá cả của mình.

P

phamnguyenphuongvy

Sơ cấp
7/6/13
10
0
1
36
bac ninh

Uh tớ hiểu rồi. cám ơn bạn nhé @phamhuong1987

Bạn cho mình hỏi cái bảng kê kèm theo HĐ đó thì cùng phải diễn giải đủ các cột tiền hàng trước thuế, tiền thuế, tổng tiền thanh toán phải không.mình gặp trường hợp này trên bảng kê tiền điện tính 10% thuế , tiền nước tính 5% thuế nhưng khi xuất hóa đơn thì lại cộng tổng tiền trước thuế của 2 loại tiền nước và điện lại với nhau và tính thuế 10% như thế có đúng không à.mình ko được làm bảng kê mà chỉ xuất hóa đơn dựa theo bảng kê người khác làm nên rất lúng túng. bạn chỉ giúp mình với

Sửa lần cuối:
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Uh tớ hiểu rồi. cám ơn bạn nhé @phamhuong1987

Bạn cho mình hỏi cái bảng kê kèm theo HĐ đó thì cùng phải diễn giải đủ các cột tiền hàng trước thuế, tiền thuế, tổng tiền thanh toán phải không.mình gặp trường hợp này trên bảng kê tiền điện tính 10% thuế , tiền nước tính 5% thuế nhưng khi xuất hóa đơn thì lại cộng tổng tiền trước thuế của 2 loại tiền nước và điện lại với nhau và tính thuế 10% như thế có đúng không à.mình ko được làm bảng kê mà chỉ xuất hóa đơn dựa theo bảng kê người khác làm nên rất lúng túng. bạn chỉ giúp mình với
Trên bảng kê người bán thường ghi đầy đủ các thông tin (Tên hàng hóa (chi tiết), đơn vị tính, số lượng, đơn giá, thuế GTGT, thành tiền, ....),số bảng kê, ngày lập, đơn vị bán hàng (ký tên, đóng dấu), đơn vị mua hàng (ký tên, đóng dấu), như thế khi xuất hoá đơn bạn phải ghi xuất hoá đơn theo bảng kê số....ngày ....., nếu trên bảng kê các mặt hàng có thuế suất khác nhau, tốt nhất nên lập thành bảng kê riêng, và xuất mổi hoá đơn chỉ tương ứng với một mức thuế suất.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA