Mỗi tuần một chuyên đề

Hỏi về sổ CT TK 142 và 242

• Thread starter hieukt
  • Ngày gửi
H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Các anh chị ah, khi lập sổ chi tiết và sổ cái cho TK142 và 242 thì có phải mang số dư Nợ đầu kỳ đối với TK 242 và 142 sang ko?
Nếu phát sinh thêm Nợ TK 142 và 242 trong kỳ thì có phải ghi thêm trị giá số dư Nợ tương ứng vào ko? Và cuối kỳ số dư Nợ sẽ thể hiện bằng số Nợ đầu kỳ + Nợ trong kỳ - PS Có trong kỳ??????????
Anh chị nào có mầu sổ cái và chi tiết 2 TK này gửi em tham khảo với, tiện anh chị cho chút số liệu xem thế nào nhé.:thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
hieukt nói:
Các anh chị ah, khi lập sổ chi tiết và sổ cái cho TK142 và 242 thì có phải mang số dư Nợ đầu kỳ đối với TK 242 và 142 sang ko?
Không chỉ tài khoàn 142, 242 mà tất cả các tài khoản khi mở sổ chi tiết và sổ cái đều mang số dư cuối kỳ sang đầu kỳ.

hieukt nói:
Nếu phát sinh thêm Nợ TK 142 và 242 trong kỳ thì có phải ghi thêm trị giá số dư Nợ tương ứng vào ko? Và cuối kỳ số dư Nợ sẽ thể hiện bằng số Nợ đầu kỳ + Nợ trong kỳ - PS Có trong kỳ??????????
Nếu phát sinh thêm bên nợ và số phân bổ bên có thì số dư cuối kỳ để mang sang đầu kỳ sau được tính như như bạn đã trình bày ở trên.

hieukt nói:
Anh chị nào có mầu sổ cái và chi tiết 2 TK này gửi em tham khảo với, tiện anh chị cho chút số liệu xem thế nào nhé.:thanx:
Sổ cái và sổ chi tiết các tài khoản này cũng giống như các tài khoản khác.
Trong thực tế các khoản 142, 242 được theo dõi chi tiết bằng cách lập bảng phân bổ. Các chỉ tiêu cần theo dõi: Tên khoản mục, ngày phát sinh khoản phân bổ, Nguyên giá, số tháng phân bổ, số tiền đã phân bổ, số tiền còn lại chưa phân bổ…

Thân

H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Em cảm ơn chị Song Huong nhé, chị ơi còn bài về số dư Nợ đầu kỳ sai của TK 242 chị đọc chưa chỉ cho em luôn với nhé.

H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Chị Sông Hương ơi đó là bài lãi vay hạch toán vào TK???? phần cuối cùng của bài ý chị ah.

S

Song Huong

Cao cấp
hieukt nói:
Các anh chị ơi, sẽ phải làm sao trong tình huông này
Có 1 khoản thuê nhà 12 tháng từ T8/05-T7/06 giá trị 4.000.000/tháng
Nhưng kế toán năm ngoái tính sai ko hiếu sao tính thành 5.000.000/tháng, thế là Nợ 242 năm 2006 bị sai rồi? Lẽ ra còn : 28.000.000 thì chỉ còn : 23.000.000 thôi
Bây giờ em phải làm sao ? Tiếp tục phân bổ theo 7 tháng còn lại thì sai số tiền trong HDon, còn theo giá trị KT năm ngoái thì ko đú số tháng trên HD.
Nếu sai sót này là không trọng yếu, việc điều chỉnh thực hiện như sau:

- Điều chỉnh lợi nhuận chưa phân phối năm trước
Nợ 242/ Có 421 5.000.000

- Điều chỉnh chi phí thuế TNDN hiện hành năm trước, ghi:
Nợ 8211/ Có 3334 5.000.000 x thuế suất thuế TNDN năm trước.

hieukt nói:
lãi vay hạch toán vào TK???? phần cuối cùng của bài ý chị ah.
Lãi vay hạch toán vào tài khoản 635 - Chi phí tài chính.

Hàng tháng khi trả lãi vay, ghi:
Nợ 635/ Có 111, 112..

Thân.

Sửa lần cuối:
H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Em cảm ơn chị Sông Hương nhiều, nếu em ko điều chỉnh mà cứ phân bổ đều theo giá trị còn lại với các tháng tương ứng (tất nhiên số tiền hàng tháng sẽ bị ít hơn) thì có sao ko hả chị?

S

Song Huong

Cao cấp
hieukt nói:
Em cảm ơn chị Sông Hương nhiều, nếu em ko điều chỉnh mà cứ phân bổ đều theo giá trị còn lại với các tháng tương ứng (tất nhiên số tiền hàng tháng sẽ bị ít hơn) thì có sao ko hả chị?
Về thuế, nếu năm trước và năm nay chịu cùng một thuế suất thuế TNDN, và khi kiểm tra thuế cùng lúc cả 02 năm thì số thuế TNDN phải nộp không ảnh hưởng.

Nếu cơ quan thuế kiểm tra từng năm riêng lẻ thì họ sẽ điều chỉnh số thuế TNDN phải nộp của năm trước.

Xét về mặc kế toán thì phân bổ như vậy không phản ảnh trung thực, hợp lý vấn đề.

Thân

H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Năm ngoái trên BCTC là hòa vốn chị ah. Nên em cứ để phâm bổ theo các tháng còn lại với giá trị nhỏ hơn chắc ok chứ chị?

N

Nguyen Quy

Guest
10/1/07
47
0
6
Hanoi
Hai chi em HieuKt va chi Song Huong trao doi lam minh còng muon hoi them. Chi tai Hieu Kt tham lam hoi nhieu qua.
Chi Song Huong co 2 cau tho rat hay!

v200vn

v200vn

Trung cấp
hieukt nói:
Theo như thông tin mình biết thì phải gọi là ANH SONGHUONG mới đúng:)

T

ThanhNghia80

Trung cấp
4/8/06
72
0
6
TP.HCM
Cứu em với, gấp gấp gấp, ....

Anh SongHuong ơi, cho em hỏi. Đầu ngày 16/12/2005 cty em mua 1 cái máy in trị giá 2.5tr, lúc đó kế toán phân bổ chỉ có trong 5tháng và phân bổ ngày trong tháng 12/2005 luôn.Thời gian phân bổ như vậy có hợp lý và đúng không chị?.Bây giờ em mới phát hiện ra thì điều chỉnh thế nào đây???. Giúp em với, em đang rất gấp, .....Cảm ơn anh nhiều nhé.

Đ

ĐÔ THỊ LUYẾN

Guest
5/3/07
8
0
0
Quảng Ngãi
TK 142 ở đâu trên BCĐKT

Bà con ơi cho mình hỏi số dư nợ TK142 nằm ở đâu trên bảng CĐKT

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA