Cách khai thuế GTGT khi không có hóa đơn đầu vào?

• Thread starter CTNHT
  • Ngày gửi
C

CTNHT

Sơ cấp
18/4/14
6
0
1
32
HCM
Chào mọi người trên diễn đàn, em có câu hỏi sau đây:

1/ Công ty của em có làm một hạng mục xây dựng cho bên B, vật tư hoàn thành là do mua bên ngoài ( cụ thể là thi công bảng hiệu bằng gỗ ), mà chỗ mua bên ngoài giống như mình đi chợ, không có xuất hóa đơn mua vào, vậy trong trường hợp này mình khai thuế GTGT ( tờ khai khấu trừ 01/GTGT) tháng này như thế nào ?

Ghi chú: Hóa đơn bán ra bên em có tính luôn thuế suất GTGT trong đó ( cụ thể là giá bảng hiệu là 13.100.000đ + 10% thuế 1.310.000đ = 14.410.000đ ).

2/ Cái bảng kê đính kèm theo tờ khai tháng này, là mẫu " bản kê bán ra 01_1/GTGT" phải không ? Mình có thể tự làm bản khác, không nhất thiết phải giống trên mẫu được không ?

Em xin cám ơn mọi người đã giúp đỡ.:038:

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Cách khai thuế GTGT khi không có hóa đơn đầu vào ?

Vật tư Cty bạn mua lẻ ở ngoài > không có hóa đơn GTGT (bạn không phải thanh toán 10% thuế GTGT cho hàng mua vào) > không có thuế GTGT đầu vào để khấu trừ đâu nhé bạn.

T

tinhkt1986

Sơ cấp
3/2/10
12
0
1
phú yên
Ðề: Cách khai thuế GTGT khi không có hóa đơn đầu vào ?

CHi phí mà ko có hóa đơn thì ko đưa vào chi phí, còn ke khai thì làm theo mẫu hỗ trợ HTKK 3.2.3 nhen bạn
Chào mọi người trên diễn đàn, em có câu hỏi sau đây:

1/ Công ty của em có làm một hạng mục xây dựng cho bên B, vật tư hoàn thành là do mua bên ngoài ( cụ thể là thi công bảng hiệu bằng gỗ ), mà chỗ mua bên ngoài giống như mình đi chợ, không có xuất hóa đơn mua vào, vậy trong trường hợp này mình khai thuế GTGT ( tờ khai khấu trừ 01/GTGT) tháng này như thế nào ?

Ghi chú: Hóa đơn bán ra bên em có tính luôn thuế suất GTGT trong đó ( cụ thể là giá bảng hiệu là 13.100.000đ + 10% thuế 1.310.000đ = 14.410.000đ ).

2/ Cái bảng kê đính kèm theo tờ khai tháng này, là mẫu " bản kê bán ra 01_1/GTGT" phải không ? Mình có thể tự làm bản khác, không nhất thiết phải giống trên mẫu được không ?

Em xin cám ơn mọi người đã giúp đỡ.:038:

C

CTNHT

Sơ cấp
18/4/14
6
0
1
32
HCM
Ðề: Re: Cách khai thuế GTGT khi không có hóa đơn đầu vào ?

Vật tư Cty bạn mua lẻ ở ngoài > không có hóa đơn GTGT (bạn không phải thanh toán 10% thuế GTGT cho hàng mua vào) > không có thuế GTGT đầu vào để khấu trừ đâu nhé bạn.

Ủa vậy trong hóa đơn đầu ra em làm vậy là sai rồi hã ? Bên thuế không cho phép mình tính luôn 10%VAT vào ( giả sử người mua chấp nhận trả luôn phần đó ) làm vậy phải không ?

Cho em hỏi thêm, nếu như trường hợp của em, không có hóa đơn đầu vào, như vậy mình có cần làm phụ lục 01-2 không ? Tại em thấy ở phụ lục đó có mục "hàng hóa, dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ". Em có tìm hiểu trên mạng thêm, nếu không có hóa đơn đầu vào, thì mình phải lập bản kê 01/TNDN, mà em tìm trong HTKT không thấy có bản kê này, bản kê đính kèm tờ khai tháng chỉ là 01/GTGT

Sửa lần cuối:
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Cách khai thuế GTGT khi không có hóa đơn đầu vào ?

Dịch vụ đầu ra của Cty bạn cung cấp chịu mức thuế suất 10% thì khi viết hóa đơn vẫn dùng mức thuế suất này chứ.

Các khoản CP đầu vào không có hoá đơn thì sử dụng bảng kê mua vào kèm theo chứng từ thanh toán trực tiếp cho người bán, bạn có thể tham khảo thêm ở Thông tư 123 các mẫu biểu này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA