Khoản tiền hỗ trợ có được coi là chi phí?

  • Thread starter romxinh86
  • Ngày gửi
R

romxinh86

Thành viên thân thiết
8/10/09
135
1
16
TP.HCM
#1
Dear cả nhà!
Mình có một thắc mắc mong mọi người góp ý nhé.

Cty mình có ký hợp đồng 80/SRS mua bán trị giá 10 tỷ với cty A và đồng thời ký hợp đồng tài trợ 300tr cho cty A thị công ngôi nhà mẫu. Và chi phí này sẽ được cấn trừ vào đợt cuối tiền hàng của HĐ 80/SRS.

Vậy 300tr tiền hỗ trợ trên có được coi là chi phí hợp lý, hợp lệ khi tính thuế TNDN không? Cần những chứng từ gì để 300tr là chi phí hợp lý, hợp lệ?

Cty A có phải xuất hóa đơn GTGT cho cty mình khi nhận khoản tiền hỗ trợ trên ko? (Cty A không chịu xuất hóa đơn GTGT cho Cty mình vì nói theo điểu 5 TT219/2013 ngày 31/12/2013 thì khoản hỗ trợ cty A chỉ cần lập phiếu thu).

Trường hợp bên Cty A đang trong quá trình XD cơ bản không xuất hóa đơn được cho cty mình thì phải làm sao để có hóa đơn, chứng từ hợp lệ?

Bạn nào biết góp ý giúp mình mà cho mình thông tư NĐ nói về vấn đề này nhé! Thanks cả nhà.
 
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,021
147
63
28
HCM
#2
Theo ý mình, tại sao khoản hỗ trợ bạn không đưa vào hợp đồng 10 tỷ luôn nhỉ? Cty A sẽ không xuất hóa đơn 300tr cho trường hợp này, vì quy định không bắt buộc và xuất thì họ phải nộp thuế GTGT đầu ra nữa.

Hợp đồng 80/SRS nên có 1 phụ lục, trong đó ghi rõ: sẽ hỗ trợ cho Cty A 300tr để làm nhà mẫu. Khoản chi phí này sẽ được đưa vào Giá vốn trong kỳ liên quan.
Hạch toán:
Nợ 131: 9,7 tỷ
Nợ 632: 300tr
Có 511, 331
 
R

romxinh86

Thành viên thân thiết
8/10/09
135
1
16
TP.HCM
#3
Ðề: Khoản tiền hỗ trợ có được coi là chi phí?

Nhưng 2 hợp đồng này đã ký rùi bạn àh và 300tr là số tiền đã có thuế GTGT rùi.

Thứ 1 bên Cty A yêu cầu bên mình xuất đủ hóa đơn 10ty theo đúng HĐ 80/SRS (Bên mình xuất hóa đơn đợt cuối giảm đi 300tr thì cty A ko chịu và như vậy cắt giảm đi 300tr chi phí của họ)

Thứ 2 là bên mình yêu cấu cty A xuất hóa đơn thì họ nói TT219 chỉ xuất phiếu thu cho bên cty mình và nhất khoát không chịu xuất hóa đơn.

Theo điều 5 TT219/2013 thì 2 bên chỉ cần xuất phiếu thu và chi. Nhưng mình cảm thấy như vậy chi phí này không đủ chứng từ để là hợp lý, hợp lệ.
 
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
259
83
32
TP Vinh - TP HCM
#4
Ðề: Khoản tiền hỗ trợ có được coi là chi phí?

Theo quy định trong TT123 thì phần hỗ trợ chi phí sẽ nằm trong mục chi phí khống chế 15% (có phần "chi hỗ trợ chi phí"), và theo TT 219 thì khoản hỗ trợ tài chính nhận được chỉ cần lập phiếu thu (hoặc chứng từ Ngân hàng chứng minh) là được chứ ko phải xuất HĐ GTGT.
Cty bạn chỉ cần quy định trong hợp đồng mua bán là được. Hơn nữa mình thắc mắc sao cty bạn ko giảm doanh thu hàng bán đi thay vì hỗ trợ 300tr này chi cho rắc rối vậy? Hơn nữa khoản chi này sẽ nằm trong mục chi phí bị khống chế 15% theo qui định nữa.
@proboy1011: theo mình chi phí hỗ trợ này hạch toán vào chi phí bán hàng - TK641 hợp lý hơn, chứ đây ko phải là giá vốn hàng bán được. Cũng chưa rõ doanh thu 10 tỉ này là bán cái gì nhưng mình nghĩ chắc là hợp đồng mua bán hàng hóa hoặc hợp đồng thi công xây dựng công trình.
 
T

tinhkt1986

Sơ cấp
3/2/10
12
0
1
phú yên
#5
Ðề: Khoản tiền hỗ trợ có được coi là chi phí?

Điều 5 TT 219 ko nói là khoản trợ cấp 300tr chi làm phiếu thu là ko cần xuất hóa đơn, bạn nên xem lại trường hợp này.
Nhưng 2 hợp đồng này đã ký rùi bạn àh và 300tr là số tiền đã có thuế GTGT rùi.

Thứ 1 bên Cty A yêu cầu bên mình xuất đủ hóa đơn 10ty theo đúng HĐ 80/SRS (Bên mình xuất hóa đơn đợt cuối giảm đi 300tr thì cty A ko chịu và như vậy cắt giảm đi 300tr chi phí của họ)

Thứ 2 là bên mình yêu cấu cty A xuất hóa đơn thì họ nói TT219 chỉ xuất phiếu thu cho bên cty mình và nhất khoát không chịu xuất hóa đơn.

Theo điều 5 TT219/2013 thì 2 bên chỉ cần xuất phiếu thu và chi. Nhưng mình cảm thấy như vậy chi phí này không đủ chứng từ để là hợp lý, hợp lệ.
 
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,021
147
63
28
HCM
#6
Thứ 1 bên Cty A yêu cầu bên mình xuất đủ hóa đơn 10ty theo đúng HĐ 80/SRS (Bên mình xuất hóa đơn đợt cuối giảm đi 300tr thì cty A ko chịu và như vậy cắt giảm đi 300tr chi phí của họ)
Bạn xuất hóa đơn với giá trị 10tỷ là đúng rồi, chứ không được giảm 300tr đâu. Vì đây là 1 khoản hỗ trợ riêng, không liên quan đến CP công trình.

Thứ 2 là bên mình yêu cấu cty A xuất hóa đơn thì họ nói TT219 chỉ xuất phiếu thu cho bên cty mình và nhất khoát không chịu xuất hóa đơn.
Căn cứ theo khoản 1, điều 5, thông tư 219:
Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT
1. Tổ chức, cá nhân nhận các khoản thu về bồi thường bằng tiền (bao gồm cả tiền bồi thường về đất và tài sản trên đất khi bị thu hồi đất theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền), tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác.
Vậy Cty A không phải xuất hóa đơn cho trường hợp này.
Theo mình, nếu đã có hợp đồng nêu rõ về vấn đề hỗ trợ, kèm them phiếu thu của Cty A, thì khoản CP này đủ căn cứ là CP hợp lý tính thuế TNDN.
 
ACC4RUM

ACC4RUM

Thành viên thân thiết
2/3/09
1,661
312
83
Đà Lạt
#7
Ðề: Khoản tiền hỗ trợ có được coi là chi phí?

Theo quy định thì các khoản hỗ trợ nhận được không phải xuất hóa đơn, nhưng nếu là nhận "hỗ trợ" để thực hiện một việc gì đó cho bên chi "hỗ trợ" thì đó là cung cấp dịch vụ, phải xuất hóa đơn, Tổng cục Thuế có công văn nói như vậy rồi đó thôi.
 

Thành viên trực tuyến

  • phanhuong291
  • daongocnam0603
  • thuyngoc1994
  • ninhduong86
  • xediengiatot
  • dvthanh0109




Xem nhiều