Kê khai trên tờ khai thuế TNDN đối với Cty có hoạt động ưu đãi thuế TNDN

• Thread starter hoaidt
  • Ngày gửi
H

hoaidt

Guest
15/12/06
11
0
0
Hà Nội
chào các bác các bác cho em hỏi tý công ty em dang ký kinh doanh là san xuất buôn bán phần mền và thiết kế web site khi em lên tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp lên phần doanh thu thì em có phải cộng cả doanh thu phần mền ko vì phần mền bọn em được miễn thuế TNDN thì cái doanh thu đó em có cộng vào doanh thu chịu thuế TNDN ko? Mong sớm nhận được câu trả lời

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
hoaidt nói:
chào các bác các bác cho em hỏi tý công ty em dang ký kinh doanh là san xuất buôn bán phần mền và thiết kế web site khi em lên tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp lên phần doanh thu thì em có phải cộng cả doanh thu phần mền ko vì phần mền bọn em được miễn thuế TNDN thì cái doanh thu đó em có cộng vào doanh thu chịu thuế TNDN ko? Mong sớm nhận được câu trả lời

Trên tờ khai thuế TNDN tạm tính của bạn phải thể hiện toàn bộ doanh thu (cả phần mềm và kinh doanh khác). Trên tờ khai có mục: "Thuế được miễn giảm" và bạn phải kê số thuế TNDN được miễn giảm cho hoạt động phần mềm vào đây. Kết quả là bạn chỉ phải tạm nộp số thuế TNDN cho hoạt động kinh doanh khác.

Lưu ý với bạn thêm 1 điểm nữa: Không chỉ 1 phần mềm hoành tráng như phần mềm kế toán, phần mềm quản lý nhân sự dùng trong văn phòng ... mới được coi là phần mềm đâu. Website cũng được coi là 1 phần mềm và thiết kế website cũng là 1 công đoạn để cho phần mềm được hình thành và đi vào hoạt động. Như vậy, doanh thu của hoạt động này cũng thuộc doanh thu phần mềm đấy nhé.

Còn nếu công ty bạn bán cả máy tính, linh kiện điện tử ....thì đương nhiên là chịu thuế suất 28% rồi.

Chào bạn.

H

hoaidt

Guest
15/12/06
11
0
0
Hà Nội
chào bác sao2005
Vậy cho em hỏi thêm bác tý nữa nha trên hóa đơn em xuất ra thi thiết kế website chịu thuế 10% tức là phần website của bon em phải chịu thuế TNDN rồi còn gì nữa ạ ? Công ty em ko buôn bán máy tính và linh kiện điện tử đâu ạ chỉ sản xuất,buôn bán phần mền và thiết kế website thôi . cái bác nói là web được coi là phần mền thì tức là công ty em được miễn thuế TNDN ạ? như thế thì em chưa hiểu rõ lắm bác có thể giúp em rõ hơn ko ạ? em cảm ơn bác

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Bạn ơi, thiết kế trang web cũng là thuộc lĩnh vực phần mềm mà, vì vậy công ty bạn thuộc diện không chịu thuế GTGT, vì vậy bạn xuất HĐ với thuế 10% là không đúng rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA