Chi phí trả trước

• Thread starter HOAIKHOA
  • Ngày gửi
H

HOAIKHOA

Guest
14/12/06
2
0
0
DONGNAI
Lần đầu tiên tôi vào trang webketoan và nhờ các bạn nào có kinh nghiệm giúp đở. Công ty tôi là công ty vốn nước ngoài 100 % và bắt đầu kinh doanh từ t10/2006 , nhưng các chi phí phát sinh trước t10/2006 tôi phải hạch toán vào chi phí trả trước dài hạn và phân bổ 36 kỳ khi nào công ty chính thức đi vào hoạt động có phải khong? Và trong chi phí này có cả chứng từ hợp lệ và không hợp lệ tôi phải làm sao đây? giúp tôi với. cám ơn các bạn nhiềulắm.Hoai Khoa

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duong thi my

Guest
10/1/07
119
0
0
Nơi ấy bình yên
Đúng rồi bạn sẽ phân bổ chi phí này từ khi cty bạn bắt đầu đi vào hoạt động, và chi phí này không được phân bổ quá 3 năm.Còn chi phí không hợp lệ thì đương nhiên là phải loại ra, nhưng nhớ là phải nói với xếp lý do những khoản loại ra đó nhé
thân

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Tại sao lại khong dc phân bổ chi phí dài hạn quá 3 năm nhỉ ?

F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Em chào các anh chị.
Em mới ra trường, cũng làm cho một công ty vốn 100% nước ngoài, lại chỉ có một mình nên em đang rất lúng túng khi làm kế toán
Hiện nay đang là thời điểm làm BCTC, vì thế em mong các anh chị giúp em với nhé
Vấn đề của em muốn hỏi là:
- Công ty của em đang trong giai đoạn xây dựng với hình thức thuê nhà thầu bên ngoài.
Em kô biết là những chi phí phát sinh trong giai đoạn này phải định khoản và phân bổ như thế nào. Chẳng hạn những chi phí liên quan đên xây dựng thì em phải đưa vào đâu, và các chi phí phát sinh trong giai đoạn như : tiền điện, văn phòng phẩm, lương... thì em đã được hạch toán vào chi phí quản lý hay chưa vẫn đưa vào chi phí 241?, hay 242?

-

A

anh_tuan_1976

Guest
20/2/06
8
0
0
48
Hà Nội
fieldvn nói:
Em chào các anh chị.
Em mới ra trường, cũng làm cho một công ty vốn 100% nước ngoài, lại chỉ có một mình nên em đang rất lúng túng khi làm kế toán
Hiện nay đang là thời điểm làm BCTC, vì thế em mong các anh chị giúp em với nhé
Vấn đề của em muốn hỏi là:
- Công ty của em đang trong giai đoạn xây dựng với hình thức thuê nhà thầu bên ngoài.
Em kô biết là những chi phí phát sinh trong giai đoạn này phải định khoản và phân bổ như thế nào. Chẳng hạn những chi phí liên quan đên xây dựng thì em phải đưa vào đâu, và các chi phí phát sinh trong giai đoạn như : tiền điện, văn phòng phẩm, lương... thì em đã được hạch toán vào chi phí quản lý hay chưa vẫn đưa vào chi phí 241?, hay 242?

-

Theo tôi thì có thể bạn mô tả được bản chất nghiệp vụ mà bạn cần hỏi => chúng tôi sẽ giúp đỡ được cụ thể hơn.
- Các chi phí phát sinh trong giai đoạn như : tiền điện, văn phòng phẩm, lương... thì bạn cứ hạch toán vào các TK lên quan (như 334, 642...) trong kỳ
bình thường.
- Các chi phí liên quan đên xây dựng thì nên nói cụ thể.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA