Vốn điều lệ

• Thread starter phamthituoi
  • Ngày gửi
P

phamthituoi

Sơ cấp
Em có một số thắc mắc mong anh chị giúp đỡ ak
1.vốn điều lệ nhiều hay ít thì có lợi và hại gi?
2.vốn điều lệ đăng ký trong giấy phép kinh doanh...với vốn DN có thực tế có quan hệ ntn ak?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam
Ðề: Vốn điều lệ

1/Vốn điều lệ bao nhiêu cho phù hợp với DN phụ thuộc vào nhiều yếu tố: tuy nhiên nhiều thì mang tính chất chủ động vốn không lệ thuộc vào vốn tín dụng . Tuy nhiên việc gì cũng mang tính chất 2 mặt của nó.
2/Vốn điều lẹ trong GPKD với vốn thực của DN hiện nay thường có 2 tình trạng: 1- Đăng ký nhiều hơn thực 2- Điều lệ nhỏ hơn vốn chủ sở hữu

P

phamthituoi

Sơ cấp

@cocle Ơi.có thể nói rõ thêm giúp em câu :"mang tính chất 2 mặt của nó." k ak?

TH2:trên BCTC nó được thể hiện ntn ak?

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Vd thế này nhé nhiều vốn ĐL thì việc sử dụng vốn chủ động, không lệ thuộc vốn ngoài mà chủ yếu là vốn vay, không phải trả lãi hoặc trả lãi ít. Mặt trái là ngược lại của những vấn đề vừa nêu ra. Ngoài ra nữa là vốn ĐL là khoản vốn cứng trong DN , còn vốn vay là khoản vốn linh hoạt ( cần nhiều vay nhiều , cần ít vay ít ) nên nếu vốn ĐL quá nhiều so với nhu cầu DN thì sinh ra sử dụng vốn kém hiệu quả . Lý thuyết là vậy bạn à !
Bạn mở BCTC ra: có mục B- Vốn chủ sở hữu , vốn điều lệ nằm tại mục vốn đầu tư CSH

P

phamthituoi

Sơ cấp

Hi.càng đọc lại càng thấy...kế toán xa vời.chẳng biết lúc đi học em học dc gì nữa....em cảm ơn ac nhìu nhìu ak
Để em tìm hiều lại đã ..có gì không hiểu.em lại nhờ các anh chị tư vấn ak.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA