Làm lại báo cáo tài chính năm 2011

• Thread starter nguoihanoi1977
  • Ngày gửi
N

nguoihanoi1977

Trung cấp
2/3/10
129
7
18
46
Đội Cấn
Chào các bạn, mình có mấy nội dung sau mong các bạn cùng bàn luận.
Mình kiểm tra hồ sơ chứng từ của công ty mới làm từ đầu năm 2014 thì thấy tháng 12/2011 có 1 hóa đơn đầu vào bị gạch xóa lung tung (hỏi sếp thì là do con của sếp vẽ, hjhj). Mình thấy hóa đơn đó khi thuế vào kiểm tra chắc chắn sẽ bị loại nên tính làm lại báo cáo tài chính năm 2011, thêm 1 bút toán là loại hóa đơn đó ra, không tính vào chi phí hợp lý (tức là mình chuyển hóa đơn đó vào TK 811). Mình cũng kê khai bổ sung tờ khai thuế GTGT tháng 12/2011 báo giảm 1 hóa đơn đó -> không dẫn đến thuế GTGT phát sinh nhưng lại phát sinh thêm thuế TNDN phải nộp (cả phạt chậm nộp theo như HTKK) là hơn 3.000.000đ (Ba triệu đồng).
Vậy theo các bạn thì mình có nên làm như vậy (kê khai thuế GTGT bổ sung tháng 12/2011, nộp lại báo cáo tài chính năm 2011) hay cứ để nguyên cho thuế vào trừ hóa đơn nhỉ?
Mình cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Theo mình, bạn cứ để yên hóa đơn đó và không điều chỉnh gì cả. Giá trị hóa đơn nhỏ, nếu tính ra, nộp phạt cũng không nhiều đâu, nhiều khi giá trị nhỏ nên các bác thuế cũng bỏ qua cho ấy chứ :D

Chứ nếu bây h bạn điều chỉnh, thì phải kê khai bổ sung, và nộp phạt. Không nên đâu!

Mình gặp nhiều Công ty, họ còn cố tình để các hóa đơn không hợp lý cho các bác thuế xuống quyết toán có cái để phạt, chứ không có các bác ấy lại tìm hiểu sâu vào bên trong thì mệt. :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA