Làm cách nào chứng minh đã mua sắm trên 1 tỷ đối với dn mới thành lập

• Thread starter water2891
  • Ngày gửi
W

water2891

Sơ cấp
21/4/12
16
0
1
tp HCM
Chào các anh chị!
"Theo Bộ Tài chính, trong thời gian 12 tháng, nếu doanh nghiệp, hợp tác xã chưa đủ điều kiện chứng minh giá trị tài sản đầu tư, mua sắm đạt mức 1 tỷ đồng hoặc trên 1 tỷ đồng, doanh nghiệp, hợp tác xã không được phát hành hóa đơn."

"Khi gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp tính thuế tới cơ quan Thuế quản lý trực tiếp cùng với hồ sơ đăng ký thuế, doanh nghiệp, hợp tác xã đồng thời gửi đến cơ quan Thuế phương án đầu tư được người có thẩm quyền ra quyết định đầu tư phê duyệt (bản photocopy có đóng dấu sao y bản chính) cùng với văn bản cam kết đầu tư, mua sắm tài sản cố định máy móc, thiết bị có giá trị từ 1 tỷ đồng trở lên trong thời gian 12 tháng. "
Em muốn hỏi:
- Làm cách nào để chứng minh doanh nghiệp đạt mức mua sắm đạt mức 1 tỷ đồng trong trường hợp danh nghiệp mua sắm mà ko có hóa đơn.
- Tài sản được mua trước khi thành lập cty có được tính không?
- Khi cty đã gửi đến cơ quan Thuế phương án đầu tư được người có thẩm quyền ra quyết định đầu tư phê duyệt (bản photocopy có đóng dấu sao y bản chính) cùng với văn bản cam kết đầu tư, mua sắm tài sản cố định máy móc, thiết bị có giá trị từ 1 tỷ đồng trở lên trong thời gian 12 tháng. Thì trong 12 tháng đó cty đã được phát hành hóa đơn áp dụng phương pháp khấu trừ thuế chưa hay phải chứng minh xong mới đc áp dụng.
Em đang cần giải đáp gấp mong mọi người chỉ giúp.Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguoihochoi

Guest
21/4/07
38
0
6
can tho
Ðề: Làm cách nào chứng minh đã mua sắm trên 1 tỷ đối với dn mới thành lập

Mua sắm giá trị lớn vậy mà không có hóa đơn, chứng minh cho cơ quan thuế hơi bị khó

N

ngan1989

Guest
28/2/14
0
0
0
34
tphcm

Đối với cơ quan thuế thì cái gì cũng cần phải được chứng minh qua chứng từ cụ thể.....và trên chứng từ phải có tên của doanh nghiệp thì mới được công nhận
Mà ko phải là cơ quan thuế ko cho in hóa đơn mà doanh nghiệp ko được in hóa đơn giá trị gia tăng mà chỉ được in hóa đơn bán hàng (tức hóa đơn trực tiếp).....Vì nếu doanh nghiệp không chứng minh được tài sản cố định trên 1 tỷ thì phải khai báo thuế theo phương pháp trực tiếp
sau 1 năm tài chính nếu doanh thu bán hàng trong báo cáo tài chính năm trước được từ 1tỷ trở lên thì có thể xin chuyển đổi sang phương pháp khấu trừ và sử dụng hóa đơn GTGT
Mong được chia sẻ, có điều gì thiếu sót mong bạn thông cảm

W

water2891

Sơ cấp
21/4/12
16
0
1
tp HCM

Công ty mình mới thành lập , tài sản cố định trước khi thành lập công ty là máy móc nhưng ko có lấy hóa đơn , giờ thành lập công ty lại ko có nó để chứng minh tài sản, hoạt động của công ty là có thực , vậy giờ phải làm thế nào để có phương pháp khấu trừ, còn nếu xuất hóa đơn trực tiếp thì khách hàng ko chịu,. Liệu cơ quan thuế có đến để thẩm định tài sản cố định ko ?Hay em làm hợp đồng chứng tỏ rằng mình đã mua TSCĐ đó ( tổng TSCĐ đủ 1 tỉ) thì có được chấp nhận và được kê khai theo PP Khấu trừ ko? Mong mọi người góp ý.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Công ty mình mới thành lập , tài sản cố định trước khi thành lập công ty là máy móc nhưng ko có lấy hóa đơn , giờ thành lập công ty lại ko có nó để chứng minh tài sản, hoạt động của công ty là có thực , vậy giờ phải làm thế nào để có phương pháp khấu trừ, còn nếu xuất hóa đơn trực tiếp thì khách hàng ko chịu,. Liệu cơ quan thuế có đến để thẩm định tài sản cố định ko ?Hay em làm hợp đồng chứng tỏ rằng mình đã mua TSCĐ đó ( tổng TSCĐ đủ 1 tỉ) thì có được chấp nhận và được kê khai theo PP Khấu trừ ko? Mong mọi người góp ý.

Theo mình:
Tài sản CĐ mua trước khi thành lập DN là tài sản cá nhân ( Có hay không có HĐ cũng không sao ). Khi thành lập DN cá nhân đó mang TS ra góp vốn ( làm đủ thủ tục góp vốn, có thẩm định GT TS ... theo QĐ ) thì TS đó trở thành TS của DN và được KH, các chi phí liên quan đến TS được đưa vào chi phí bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA