Có thể chế độ bảo hiểm xã hội và tiền lương cùng lúc không?

• Thread starter sacley
  • Ngày gửi
S

sacley

Trung cấp
16/9/10
51
4
8
Bình Dương
Cho mình hỏi có một tình huống như thế này, một người bị bệnh nằm chữa trị tại bệnh viện trong xấp xỉ 1 tháng , vì lý do nào đó cơ quan của người đó vẫn trả lương cho họ . Như nếu giả sử họ cũng được hưởng chế độ ốm đau từ phía bảo hiểm xã hội của tháng đó.
Cho mình hỏi với trường hợp như thế thì sai hay là không sai ( mình dùng từ " ko sai " chứ ko dùng từ đúng vì nếu đúng là phải cắt lương tháng đó và làm chế độ bảo hiểm sẽ trả 75% lương tháng đó cho người lao động) .
Cho mình hỏi là có quy định hay văn bản nào cấm ko cho làm như thế hay không, ở phía bảo hiểm xã hội mình có đọc luật bảo hiểm xã hội thì cũng ko có quy định rõ ko cho làm như thế, còn phía cơ quan nhà nước thì mình thấy người đó vẫn là đối tượng biên chế được hưởng lương từ nguồn kinh phí khoán chi hành chính do nhà nước cấp để hoạt động hàng năm, dù họ nghỉ bệnh 1 tháng nhưng nếu thủ trưởng cơ quan vẫn chi lương cũng không phải là sai.
Xin các tiền bối chi giáo thêm và cho ý kiến với.

Cá nhân mình thấy thế này: với cơ quan bảo hiểm thì họ sẽ nói ko được, điều này tất nhiên vì ảnh hưởng đến nguồn quỹ bảo hiểm của họ thì tất nhiên họ sẽ nói ko được rồi, nhưng đứng ở khía cạnh quy phạm pháp luật thì chả có quy định nào bảo là ko được ( theo như mình biết) như điều 32 luật bảo hiểm có nói : "Điều kiện hưởng chế độ ốm đau:

1. Bị ốm đau, tai nạn rủi ro phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở y tế.
ở đó chỉ nói phải nghỉ việc và có xác nhận của y tế chứ ko hề nói phải nghỉ việc và ko được hưởng lương , như vậy nếu cơ quan đó có trả lương cho người động tháng đó thì đó chỉ là hành động giữa cá nhân người đó và cơ quan của người đó cũng chả ảnh hưởng gì đến chế độ bảo hiểm mà người bệnh đó được nhận cả.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM
Ðề: Có thể chế độ bảo hiểm xã hội và tiền lương cùng lúc không?

Cho mình hỏi có một tình huống như thế này, một người bị bệnh nằm chữa trị tại bệnh viện trong xấp xỉ 1 tháng , vì lý do nào đó cơ quan của người đó vẫn trả lương cho họ . Như nếu giả sử họ cũng được hưởng chế độ ốm đau từ phía bảo hiểm xã hội của tháng đó.
Cho mình hỏi với trường hợp như thế thì sai hay là không sai ( mình dùng từ " ko sai " chứ ko dùng từ đúng vì nếu đúng là phải cắt lương tháng đó và làm chế độ bảo hiểm sẽ trả 75% lương tháng đó cho người lao động) .
Cho mình hỏi là có quy định hay văn bản nào cấm ko cho làm như thế hay không, ở phía bảo hiểm xã hội mình có đọc luật bảo hiểm xã hội thì cũng ko có quy định rõ ko cho làm như thế, còn phía cơ quan nhà nước thì mình thấy người đó vẫn là đối tượng biên chế được hưởng lương từ nguồn kinh phí khoán chi hành chính do nhà nước cấp để hoạt động hàng năm, dù họ nghỉ bệnh 1 tháng nhưng nếu thủ trưởng cơ quan vẫn chi lương cũng không phải là sai.
Xin các tiền bối chi giáo thêm và cho ý kiến với.

Doanh nghiệp hỗ trợ cho người lao động như vậy là tốt quá, người lao động nhận một lúc hai khoản từ lương công ty và khoản trợ cấp ốm đau từ BHXH thì không vấn đề gì, bạn cứ làm thủ tục để NLĐ được hưởng trợ cấp này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA