Thủ tục thành lập doanh nghiệp

• Thread starter thienthan3006
  • Ngày gửi
T

thienthan3006

Sơ cấp
10/10/09
21
0
1
37
ha noi
Chào mọi người. moi người cho mình hỏi là mình mới thành lập công ty thì việc đầu tiên sau khi lấy được giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh là phải khai và nộp thuế môn bài.
còn các hồ sơ đăng ký với cơ quan thuế là phải làm ngay lúc đó luôn hay sau này đi vào hoạt động chính thức mới làm cũng được, có cần thời hạn trong vòng bao lâu để hoàn thiện hết các thủ tục đó không vậy, tại công ty mình thành lập nhưng chưa có hoạt động ngay.
Mong cả nhà giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Ðề: Thủ tục thành lập doanh nghiệp

Chào mọi người. moi người cho mình hỏi là mình mới thành lập công ty thì việc đầu tiên sau khi lấy được giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh là phải khai và nộp thuế môn bài.
còn các hồ sơ đăng ký với cơ quan thuế là phải làm ngay lúc đó luôn hay sau này đi vào hoạt động chính thức mới làm cũng được, có cần thời hạn trong vòng bao lâu để hoàn thiện hết các thủ tục đó không vậy, tại công ty mình thành lập nhưng chưa có hoạt động ngay.
Mong cả nhà giúp đỡ

1/ Khi bạn đã nộp xong thuế môn bài rồi, bạn cần đọc các văn bản hiện còn hiệu lực sau
- Thông tư 156 ngày 06/11/2013: đây là thông tư bao gồm các thuế Môn bài, thuế TNCN, thuế TNDN, .... trong đó có nói thời hạn cụ thể để hoàn thiện các tờ khai theo tháng hay theo quý
- thông tư 64/2013 từ ngày 01/06/2014 là thông tư 39/2014: về hóa đơn chứng từ: bạn cần nghiên cứu kỹ xem cty mình thuộc trường hợp nào để hoàn thiện thủ tục đăng ký tự in, đặt in hay mua hóa đơn tại cơ quan thuế
2/ Bạn cần xác định xem công ty mình thuộc trường hợp khai thuế GTGT trực tiếp trên doanh thu hay khai thuế theo phương pháp khấu trừ
3/ Đăng ký tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế (nếu chưa có tài khoản ngân hàng thì công ty bạn nên mở ít nhất 1 tài khoản ngân hàng để giao dịch mua bán hàng hóa sau này )
4/ Công ty bạn có năm tài chính bắt đầu từ ngày 01/01 năm dương lịch hay năm khác==>> nó ảnh hưởng đến thời hạn nộp tờ khai tương ứng

Bài viết còn thiếu xót, bạn có thể nghiên cứu thêm
Chúc thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA