Cách lập định mức nguyên vật liệu

• Thread starter phuongkt89
  • Ngày gửi
P

phuongkt89

Sơ cấp
1/4/11
22
1
0
34
tp hcm
Chào cả nhà,
Công ty em mua gỗ đã xẻ sẳn, về bào lại thành cán bàn chải xuất khẩu, thường thì 1 thanh gỗ 21*75*1050 (dày, cao, dài) thì kỹ thuật cắt được 6 cái cán bàn chảy, với kích thước như sau 15*73*142. Vậy em ghi trong mẫu 07/ĐKĐM-SXXK/2013 như thế nào ạ.
+ Định mức:
+ Tỷ lệ hao hụt (%)
+ Định mức kể cả hao hụt

Rất mong được hướng dẫn ạ, chân thành cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Cách lập định mức nguyên vật liệu

Chào cả nhà,
Công ty em mua gỗ đã xẻ sẳn, về bào lại thành cán bàn chải xuất khẩu, thường thì 1 thanh gỗ 21*75*1050 (dày, cao, dài) thì kỹ thuật cắt được 6 cái cán bàn chảy, với kích thước như sau 15*73*142. Vậy em ghi trong mẫu 07/ĐKĐM-SXXK/2013 như thế nào ạ.
+ Định mức:
+ Tỷ lệ hao hụt (%)
+ Định mức kể cả hao hụt

Rất mong được hướng dẫn ạ, chân thành cảm ơn nhiều.
Em ghi định mức tiêu hao và cả hao hụt nguyên vật liệu.

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
Ðề: Cách lập định mức nguyên vật liệu

Http://danang.gdt.gov.vn/wps/portal...nhnghiep/b3b7c1b7-87ec-4816-83f9-de69523a3a22
Từ ngày 01/01/2014 không loại khoản chi phí vượt định mức tiêu hao đơn vị sản xuất kinh doanh. Vậy đơn vị có phải đăng ký bảng tiêu hao không, tiêu chí đăng ký như thế nào?
Trả lời:

Để giảm thiểu thủ tục hành chính, theo quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế TNDN, từ ngày 01/01/2014 DN không phải thực hiện đăng ký bảng định mức tiêu hao nguyên vật liệu chính của những sản phẩm chủ yếu của doanh nghiệp cho cơ quan thuế. DN tự xây dựng, quản lý định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hóa sử dụng vào sản xuất, kinh doanh và lưu tại DN đồng thời xuất trình đầy đủ với cơ quan chức năng khi cơ quan chức năng yêu cầu.

Có thể có ích cho bạn

P

phuongkt89

Sơ cấp
1/4/11
22
1
0
34
tp hcm
Cảm ơn anh @levanton và anh @ducthohvtc
Mình không gửi thuế nhưng cũng phải lập lưu doanh nghiệp.Và phải điền vào mẫu 07/ĐKĐM-SXXK/2013 các chỉ tiêu(định mức, tỷ lệ hao hụt, định mức kể cả hao hụt) Nhưng em không biết lấy con số nào để điền vào 3 chỉ tiêu đót.có người nói em tính hao hụt như sau:
[15*73*(142*6)]/(21*75*1050)*100%=56% =>tỷ lệ hao hụt là 44%. Vậy có đúng kg ạ?

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
Ðề: Re: Cách lập định mức nguyên vật liệu

đây bạn mới tính thể tích của cái mặt bàn còn chân bàn, đố.... sẻ ra phần dư còn dùng làm gì đó VD đóng bàn ghế khác nữa hihi, Bạn tính định mực hao hụt tận 44% thì hơi cao nếu ko muốn nói quá cao .Định mức tốt nhất bảo mấy chú kỹ thuật lâu lắm tính toán sẽ tốt hơn. mình kế toán tính nhiều khi không được chính xác bằng họ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA