Các chế độ hưởng bảo hiểm xã hội

• Thread starter tramtuuyen
  • Ngày gửi
T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai
Các bác cho em hỏi chút về luật BHXH nhé.
Người lao động tham gia đóng BHXH được gần 2 năm rồi và đang tiếp tục tham gia. Vậy Người LĐ đựoc hưởng những chế độ gì do BHXH chi trả.
12 ngày phép năm là do Công Ty trả hay BHXH chi trả. Những ngày lễ tết do công Ty trả hay BHXH trả. những quy định này nằm trong luật nào hay thông tư nghị định nào.Bởi có ngừời tranh cãi với em vấn đề này nên em muốn các bác trả lời dùm em. Cám ơn các bác nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Các chế độ hưởng bảo hỉêm xã hội.

Vấn đề này liên quan đến Luật lao động nha bạn:

Điều 111. Nghỉ hằng năm
1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:
a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

Điều 115. Nghỉ lễ, tết
1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:
a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);
b) Tết Âm lịch 05 ngày;
c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);
d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);
đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);
e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai
Ðề: Các chế độ hưởng bảo hiểm xã hội

Cám ơn bác đã cho câu trả lời cụ thể. Nhưng em muốn bác nhấn mạnh dùm là tiền lương này là công ty bỏ ra trả hay BHXH bỏ ra trả. Vì nguời ta nói là tiền lương này là BHXH phải trả mà em ko biết cách làm hồ sơ để lấy của BHXH.

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

Em cũng quan tâm chủ đề này. mặc dù luật lao động quy định vậy, nhưng thực tế thì các cty tư nhân lấy đâu ra mà nghỉ phép, nghỉ ngày nào trừ tiền lương ngày đó :D

J

jululi

Guest
29/5/14
1
0
0
hcm
elek.vn

Nay đa số công ty tư nhân theo quy định riêng của công ty, tết vừa rồi nghỉ mà không được hưởng nguyên lương, chỉ tính luơng số ngày đi làm sau tết, tức sao mà tức, nhưng cũng chẳng làm được nó.

Đèn LED có một không hai ở VN

ngoannguyenbg89

ngoannguyenbg89

Guest
17/2/14
91
7
8
34
HN

Những vấn đề này thuộc Luật lao động quy định, ngày nghỉ có lương theo quy định của luật lao động thì doanh nghiệp trả chứ BH ko liên can. Bên bảo hiểm chỉ chi trả liên quan đến nghỉ thai sản, ốm đau, tai nạn nghề nghiệp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA