Sử dụng bảng kê mua hàng dưới 200.000 đồng

  • Thread starter misstron
  • Ngày gửi
M

misstron

Sơ cấp
14/5/10
20
0
1
tuyen quang
Đơn vị tớ là cơ quan HCSN, trong năm có mua chè khô do người bán sản xuất ra bán với số tiền 800.000 đồng, tớ viết trên 1 bảng kê mua hàng nội dung mua chè khô số tiền 800.000đ, cán bộ tài chính vào kiểm tra yêu cầu viết lại, bảng kê mua hảng chỉ được viết dưới 200.000đ
Cả nàh giúp tớ có văn bản nào quy định về việc sử dụng bảng kê mua hàng ko? nếu tớ mua hàng nông sản do người bán sản xuất ra cũng pahir lập bảng kê mua hàng dưới 200.000 đồng giống hình thức bane lẻ của các CSKD ư?
Thank nhìu
 
carot1986

carot1986

Thành viên thân thiết
24/11/08
64
1
6
41
HG
Ðề: Sử dụng bảng kê mua hàng dưới 200.000 đồng

Thì mình chia làm 4 lần vậy
 
N

Nemok

Sơ cấp
7/1/14
3
1
3
Hà Nội
Ðề: Sử dụng bảng kê mua hàng dưới 200.000 đồng

Nếu bạn chia ra thành bảng kê mua hàng thì phải kê vào các tháng khác nhau, nếu mua gần nhau mà chia nhỏ ra để không viết hóa đơn thì cũng không được. Tuy nhiên người quyết toán đã hướng dẫn bạn như vậy thì cứ làm theo, miễn là họ cho rằng như vậy là được, không kê chứng từ của bạn vào dạng sai chế độ!!! Điều 16, chương III, Nghị định 51/2010/NĐ-CP:
Điều 16. Bán hàng hoá, dịch vụ không phải lập hoá đơn

1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hoá đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu nhận hoá đơn.

2. Hàng hoá, dịch vụ bán không phải lập hoá đơn quy định tại khoản 1 Điều này được theo dõi trên bảng kê.

Như vậy tức là ng bán hàng có thể k lập hóa đơn, chứ k phải là ng mua hàng không phải lập hóa đơn. Không có quy định nào nói ràng mua hàng dưới 200k không cần hóa đơn, tuy nhiên đây là một cách "lách" khá có căn cứ. Ở cơ quan và địa phương mình cũng vậy, từ ng biết luật đến người không biết j, cứ thanh toán là họ rằng thì mà là của tôi dưới 200k, tôi không phải viết hóa đơn, lắm khi còn tách hết cả ra để viết bảng kê với cái hóa đơn bán lẻ không có giá trị pháp lý của mấy cửa hàng. Ít thì được, nhưng nhiều cái đó thấy chán hẳn!
 
  • Like
Reactions: misstron
M

misstron

Sơ cấp
14/5/10
20
0
1
tuyen quang
Ðề: Sử dụng bảng kê mua hàng dưới 200.000 đồng

Nếu bạn chia ra thành bảng kê mua hàng thì phải kê vào các tháng khác nhau, nếu mua gần nhau mà chia nhỏ ra để không viết hóa đơn thì cũng không được. Tuy nhiên người quyết toán đã hướng dẫn bạn như vậy thì cứ làm theo, miễn là họ cho rằng như vậy là được, không kê chứng từ của bạn vào dạng sai chế độ!!! Điều 16, chương III, Nghị định 51/2010/NĐ-CP:
Điều 16. Bán hàng hoá, dịch vụ không phải lập hoá đơn

1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hoá đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu nhận hoá đơn.

2. Hàng hoá, dịch vụ bán không phải lập hoá đơn quy định tại khoản 1 Điều này được theo dõi trên bảng kê.

Như vậy tức là ng bán hàng có thể k lập hóa đơn, chứ k phải là ng mua hàng không phải lập hóa đơn. Không có quy định nào nói ràng mua hàng dưới 200k không cần hóa đơn, tuy nhiên đây là một cách "lách" khá có căn cứ. Ở cơ quan và địa phương mình cũng vậy, từ ng biết luật đến người không biết j, cứ thanh toán là họ rằng thì mà là của tôi dưới 200k, tôi không phải viết hóa đơn, lắm khi còn tách hết cả ra để viết bảng kê với cái hóa đơn bán lẻ không có giá trị pháp lý của mấy cửa hàng. Ít thì được, nhưng nhiều cái đó thấy chán hẳn!
Cảm ơn @ Nemok nhé!
 

Thành viên trực tuyến

  • Nguyễn Thị Kiều Trinh
  • chieusangngockhoi
  • Takaday
  • Đinh Hà
  • toilaaithe

Xem nhiều

TEXT LINK