Cần sự giúp đỡ-BCDKT

• Thread starter NEO
  • Ngày gửi
NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Lần đầu làm BCTC nên nhiều cái chưa biết, mong các anh chị chỉ giúp.
bảng cân đối KT không cân thì em nên coi lại các điểm nào dễ sai sót. Hay là có các khoản chi phí em loại ra vì không có chứng từ hợp lệ, nên em hạch toán vào 811 và loại ra.
Cách em loại chi phí không hợp lệ như sau có đúngkhông?
Ví dụ lương chi cho KTS không làm hợp đồng. và năm nay lỗ 50 tr(gồm chi phí không hợp lệ) thì em loại ra 30 tr không hợp lệ chẳng hạn. thì khi lên khoản mục " lợi nhuận chưa phân phối em chỉ ghi trên mục này là 20(tức là chỉ lỗ 20 tr) Em loại chi phí không hợp lệ như thế đúng hay sai?
Anh chị ơi, em cần được tư vấn gấp.:help:

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
46
Far from Thanh Hóa City.
Trước hết em kiểm tra Bảng Cân đối số phát sinh xem tổng bên nợ và tổng bên có của Số dư đầu kỳ, Phát sinh trong kỳ và Số dư cuối kỳ có bằng nhau không. Nếu không bằng nhau nghĩa là em đã định khoản sai ở một bút toán nào đó. Nếu thấy chúng đã bằng nhau thì em xem đã đưa các chỉ tiêu vào Bảng Cân Đối Kế Toán đúng chưa: VD khấu hao lũy kế phải đưa vào phần tài sản và ghi số âm, số dư Nợ TK311 và Dư Có TK131 đã đưa về đúng chỉ tiêu hay chưa...
Tất cả các chi phí em chi ra đều phải được hạch toán vì nếu không thì TK tiền hoặc TK phải trả người bán của em là không đúng.

Hy vọng những gợi ý trên giúp ích phần nào cho em.

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Roadbrowser nói:
Trước hết em kiểm tra Bảng Cân đối số phát sinh xem tổng bên nợ và tổng bên có của Số dư đầu kỳ, Phát sinh trong kỳ và Số dư cuối kỳ có bằng nhau không. Nếu không bằng nhau nghĩa là em đã định khoản sai ở một bút toán nào đó. Nếu thấy chúng đã bằng nhau thì em xem đã đưa các chỉ tiêu vào Bảng Cân Đối Kế Toán đúng chưa: VD khấu hao lũy kế phải đưa vào phần tài sản và ghi số âm, số dư Nợ TK311 và Dư Có TK131 đã đưa về đúng chỉ tiêu hay chưa...
Tất cả các chi phí em chi ra đều phải được hạch toán vì nếu không thì TK tiền hoặc TK phải trả người bán của em là không đúng.

Hy vọng những gợi ý trên giúp ích phần nào cho em.
mấy cái anh nhắc thì em thấy khớp rồi, không biết sai ở đâu nữa. Cám ơn anh nhiều. Để em rà lại xem có đưa sai mục không>>>
Nhưng cho em hỏi lại, cách em laọi chi phí không có chứng từ như trên có đúng không????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA