Không chuyển khoản Hóa đơn trên 20 triệu có được tính giá vốn?

  • Thread starter ketoana2
  • Ngày gửi

32606 lượt xem

H

HuyHo.1994

Guest
Ðề: Không chuyển khoản Hóa đơn trên 20 triệu có được tính giá vốn?

Mình đọc post này có ghi như sau:

"Có một số bạn thắc mắc “Như thế nào là trường hợp không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt”, xin trích dẫn dự thảo Nghị định về thuế TNDN sắp ban hành như sau:
- Các khoản chi không bắt buộc phải có hoá đơn theo quy định của pháp luật: chi mua nông lâm, thuỷ sản, đất, đá, cát, sỏi của người dân trực tiếp khai thác bán ra; chi tiền lương, tiền công, khoản chi mang tính chất tiền lương, tiền công trả cho người lao động; chi công tác phí theo định mức khoán;
- Các khoản chi mua hàng hoá là tài sản, dịch vụ của đối tượng không kinh doanh hoặc của hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương thức khoán;
- Các khoản chi thực tế cho hoạt động phòng, chống HIV/AIDS nơi làm việc, chi cho thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh;
- Các khoản chi thanh toán hàng hoá, dịch vụ theo phương thức thanh toán bù trừ, thanh toán uỷ quyền;"
đây là link: http://www.webketoan.vn/forum/threads/1681342-Luu-y-khi-thanh-toan-hoa-don-tu-20-trieu-dong-ke-tu-ngay-01-01-2014
 
L

luckypumkin

Sơ cấp
23/3/12
1
0
1
da nang
Ðề: Không chuyển khoản Hóa đơn trên 20 triệu có được tính giá vốn?

Giá vốn cũng là chi phí!
Theo luật mới sửa đổi bổ sung thì không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập tính thuế (để tính thuế TNDN), nhưng nó vẫn là chi phí kế toán của DN
 
P

pink_in_love

Happy_In_Love
25/11/14
6
0
1
TP HCM
Chào các anh chị,
Mình có hóa đơn tiền nhà cả năm 2014, bên cho thuê chỉ xuất 1 hóa đơn vào tháng 12 là 216 tr (tương ứng mỗi tháng 18 tr) mình đóng tiền mặt hàng tháng thì có được tính chi phí được trù thuế TNDN không vậy. Không biết làm sao chứ mà không được là sếp la mình chết luôno_O
 
M

maica2211

Sơ cấp
18/12/14
25
2
3
29
Chào các anh chị,
Mình có hóa đơn tiền nhà cả năm 2014, bên cho thuê chỉ xuất 1 hóa đơn vào tháng 12 là 216 tr (tương ứng mỗi tháng 18 tr) mình đóng tiền mặt hàng tháng thì có được tính chi phí được trù thuế TNDN không vậy. Không biết làm sao chứ mà không được là sếp la mình chết luôno_O
Mình cũng gần giống bạn, đánh dấu nhờ tư vấn
 
nguyethd92

nguyethd92

Thành viên thân thiết
3/10/14
197
12
18
Vẫn đc tính giá vốn, nhưng khi quyết toán thuế tndn thì loại nó ra :v
 
L

LeMaiLoan1990

Sơ cấp
22/12/14
7
2
3
29
Ðề: Không chuyển khoản Hóa đơn trên 20 triệu có được tính giá vốn?


Chỗ bé sếp bảo làm như thế này nè: làm hợp đồng với bên bán trong hợp đồng có tạm ứng trước (ở đây ví dụ 5 triệu), khi làm hồ sơ thanh toán thì ghi nhận giá trị trên phiếu giá tổng giá trị thanh toán >20 nhưng số tiền còn phải thanh toán <20 (vì đã cho tạm ứng rùi) nên không cần phải chuyển khoản. Bộ hồ sơ chuẩn gồm: hợp đồng, giấy đề nghị tạm ứng, phiếu chi lần 1, biên bản xác nhận khối lượng, phiếu giá thanh toán, phiếu chi lần 2 và hóa đơn VAT>20 triệu.Thuế kiểm tra thấy hem có nói gì.Chắc là ok.Hi
 
Nguyễn Thị Cẩm Tú 481281

Nguyễn Thị Cẩm Tú 481281

Sơ cấp
8/10/18
4
0
1
29
mình có hóa đơn trên 20tr đã thanh toán bằng tiền mặt và bên bán không thể hỗ trợ lại cho mình. Cho hỏi mình có thể hạch toán vào CP khác nhưng khi quyết toán thuế TNDN thì đưa vào CP không được trừ được k? hay mình bỏ hoàn toàn hóa đơn đó luôn, xem như chưa có?
 
L

Lucky Lan

Sơ cấp
6/3/13
63
0
6
29
TP.HCM
Theo Luật số: 32/2013/QH13 Hà Nội, ngày 19 tháng 6 năm 2013
LUẬT
SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP
“Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật. Đối với hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt"

Theo quy định này thì nếu hóa đơn trên 20 triệu mà thanh toán bằng tiền mặt sẽ không được trừ chi phí (641, 642,...)
Vậy nếu hóa đơn này là hóa đơn mua hàng hóa thì sao? (hàng hóa: 156- giá vốn: 632, )
Điều luật này không có nói là không được xác định giá vốn.
Vậy có nghĩa là hóa đơn mua hàng hóa trên 20tr nếu không chuyển khoản (thì thuế gtgt không được khấu trừ), còn lại vẫn được xác định giá vốn phải không anh chị em ???
Ko được khấu trừ, ko được đưa vào chi phí (TK loại 6**)
 
C

cuongchevr

Sơ cấp
28/9/18
4
0
1
25
dù ji cũng về tay QUAN
 

Thành viên trực tuyến

  • thanhtu212
  • FINI1986
  • An Nam Bac
  • Thúy An (Rùa Con)
  • tidao
  • Lacottrang
  • Nguoibanvang
  • xediengiatot

Xem nhiều