Chi phí nhân công trong công ty xây dựng

• Thread starter sao87
  • Ngày gửi
S

sao87

Guest
19/2/14
31
0
6
ha noi
Các anh chị cho em hỏi vấn đề này với ạ !

Công ty em có công trình xây dựng nhà xưởng , giá trị hợp đồng 8,8 tỷ đồng. Trong đó tiền nhân công dự tính là 2.680.000.000 đồng. Công trình thi công bắt đầu từ 1/5/2014 và dự kiến hoàn thành 30/8/2014. Em đang không biết xử lý tiền nhân công này thế nào. Em đang định lấy chứng minh thư của khoảng 60, 70 người gì đó , ký hợp đồng lao động dài hạn với họ . Cho em hỏi :

- Với công trình như thế số lượng công nhân có nhiều quá không?
- Tính ra lương 1 công nhân hàng tháng khoảng hơn 9 triệu thì có cao không?
- Làm hợp đồng dài hạn thế thì mục tiền lương trong hợp đồng em không biết nên để thế nào ?

Mong anh chị tư vấn , trả lời giúp em với ạ ! Em cảm ơn anh chị nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lycoclycoc

Guest
16/11/10
52
0
6
Bac giang
Ðề: Chi phí nhân công trong công ty xây dựng

Có phải Doanh thu của bạn 8.8 tỷ và phải xử lý chi phí 2.7 tỷ và bạn định xử lý hết vào nhân công?
Theo mình thì bạn phải xem xét mức lương trung bình của công nhân 1 ngày tại khu vực mà công ty bạn xây dựng để trả một mức lương phù hợp. Ví dụ cuối năm ngoái mình thấy mức nhân công bình quân 1 ngày ở 1 số tỉnh lẻ là 200.000 đồng/ngày (bao ăn ở). Nếu như bạn xử lý chi phí trong khoảng tiền ấy thôi thì bạn có thể cho thêm các chi phí khác ngoài lương của công nhân như chi phí tiền ăn hàng ngày của chừng ấy người, chi phí đi lại, điện thoại cho 1 số ông đội trưởng, quản lý... Khoản tiền này cũng nhiều ra phết đấy. Còn hợp đồng thì nên để không xác định thời hạn hoặc bằng đúng khoảng thời gian thực hiện hợp đồng cũng được.
Mà trường hợp này làm hơn 4 tháng thì bạn nhớ chú ý đăng ký mã số thuế cho các hồ sơ, và chú ý đến vc phát sinh nghĩa vụ thuế TNCN của những bộ hồ sơ này nhé.

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

+Về số lựơng nhân công nhiều hay ít thì tùy vào năng lực quản lý và chất lựơng nhân công mà công ty bạn chiêu mộ
Một ngừơi thợ giỏi bằng ba bốn ngừơi thợ phụ học việc, nhiều ngừơi ko hẳn đã được việc nhưng có những việc ko thể ko cần nhiều ngừơi
+ Về chia số lương thì:
Lương căn bản = 200.000x26=5.200.000 ( đã bao gồm BHXH, BHYT…)
Phụ cấp ăn trưa= 15.000/ xuất ăn ( tối đa không quá 680.000 /tháng)
Phụ chuyên cần= tối đa 300.000 / tháng nếu làm đủ 26 ngày công
Phụ câp trách nhiệm = 200.000 /tháng
Thời hạn: 06 tháng

Thủ tục kế tóan tiền lương:
Để là chi phí hợp lý được trừ và xuất toán khi tính thuế TNDN bạn phải có đầy đủ các thủ tục sau
+ Hợp đồng lao động+CMTND phô tô kẹp vào
+ Bảng chấm công hàng tháng
+ Bảng lương đi kèm bảng chấm công tháng đó
+ Phiếu chi thanh toán lương, hoặc chứng từ ngân hàng nếu doanh nghiệp thanh toán bằng tiền gửi
+ Tất cả có ký tá đầy đủ
+Đăng ký mã số thuế cho công nhân
= > thiếu 1 trong các cái trên cơ quan thuế sẽ loại trừ ra vì cho rằng bạn đang đưa chi phí khống vào, và bị xuất toán khi quyết toán thuế TNDN
+Phiếu chi tiền lương + bảng lương + bảng chấm công + tạm ứng, thưởng, tăng ca thêm giờ nếu có ....=> gói lại môt cục

S

sao87

Guest
19/2/14
31
0
6
ha noi

+Về số lựơng nhân công nhiều hay ít thì tùy vào năng lực quản lý và chất lựơng nhân công mà công ty bạn chiêu mộ
Một ngừơi thợ giỏi bằng ba bốn ngừơi thợ phụ học việc, nhiều ngừơi ko hẳn đã được việc nhưng có những việc ko thể ko cần nhiều ngừơi
+ Về chia số lương thì:
Lương căn bản = 200.000x26=5.200.000 ( đã bao gồm BHXH, BHYT…)
Phụ cấp ăn trưa= 15.000/ xuất ăn ( tối đa không quá 680.000 /tháng)
Phụ chuyên cần= tối đa 300.000 / tháng nếu làm đủ 26 ngày công
Phụ câp trách nhiệm = 200.000 /tháng
Thời hạn: 06 tháng

Thủ tục kế tóan tiền lương:
Để là chi phí hợp lý được trừ và xuất toán khi tính thuế TNDN bạn phải có đầy đủ các thủ tục sau
+ Hợp đồng lao động+CMTND phô tô kẹp vào
+ Bảng chấm công hàng tháng
+ Bảng lương đi kèm bảng chấm công tháng đó
+ Phiếu chi thanh toán lương, hoặc chứng từ ngân hàng nếu doanh nghiệp thanh toán bằng tiền gửi
+ Tất cả có ký tá đầy đủ
+Đăng ký mã số thuế cho công nhân
= > thiếu 1 trong các cái trên cơ quan thuế sẽ loại trừ ra vì cho rằng bạn đang đưa chi phí khống vào, và bị xuất toán khi quyết toán thuế TNDN
+Phiếu chi tiền lương + bảng lương + bảng chấm công + tạm ứng, thưởng, tăng ca thêm giờ nếu có ....=> gói lại môt cục

Dạ, Em cảm ơn anh nhiều ạ !

Anh cho em hỏi , Lương căn bản = 200.000x26=5.200.000 ( đã bao gồm BHXH, BHYT…) . Thế trường hợp ký hợp đồng dài hạn này thì Mức trích bảo hiểm xã hội , bảo hiểm y tế , BHTN nhiều hơn hẳn tiền thuế TNCN khấu trừ nếu mình ký hợp đồng thời vụ < 3 tháng hở anh??
VD: +) Đối với trường hợp ký hợp đồng dài hạn
Nợ 154: 5.200.000
Có 334: 5.200.00

Nợ 334 : 546.000 (10.5%)
Có 338:546.000

Nợ 154 : 1.023.880 ( 22%)
Có 338 : 1.023.880

+) Đối với trường hợp ký hợp đồng ngắn hạn :

Theo như cách chia sổ tiền lương của anh , VD lương một người bình quân trong tháng khoảng 6.090.000 đồng/ 1 tháng thì số tiền thuế TNCN phải nộp hàng tháng là 609.000 đồng

Như vậy thì số tiền thuế TNCN phải nộp ít hơn nhiều so với số phải nộp bảo hiểm.

Không biết em hiểu thế có đúng không, nên chọn cách nào hở anh ? nhờ anh tư vấn , trả lời giúp em ! Em cảm ơn anh nhiều ạ !

Ah, anh cho em hỏi vấn đề này nữa ạ . Công ty em hiện giờ chưa phải đóng BHTN ( dưới 10 lao động ) , bây giờ ký hợp đồng dài hạn với số công công nhân này thì sẽ phải đóng BHTN luôn trong tháng hay thế nào ạ ?

Có phải Doanh thu của bạn 8.8 tỷ và phải xử lý chi phí 2.7 tỷ và bạn định xử lý hết vào nhân công?
Theo mình thì bạn phải xem xét mức lương trung bình của công nhân 1 ngày tại khu vực mà công ty bạn xây dựng để trả một mức lương phù hợp. Ví dụ cuối năm ngoái mình thấy mức nhân công bình quân 1 ngày ở 1 số tỉnh lẻ là 200.000 đồng/ngày (bao ăn ở). Nếu như bạn xử lý chi phí trong khoảng tiền ấy thôi thì bạn có thể cho thêm các chi phí khác ngoài lương của công nhân như chi phí tiền ăn hàng ngày của chừng ấy người, chi phí đi lại, điện thoại cho 1 số ông đội trưởng, quản lý... Khoản tiền này cũng nhiều ra phết đấy. Còn hợp đồng thì nên để không xác định thời hạn hoặc bằng đúng khoảng thời gian thực hiện hợp đồng cũng được.
Mà trường hợp này làm hơn 4 tháng thì bạn nhớ chú ý đăng ký mã số thuế cho các hồ sơ, và chú ý đến vc phát sinh nghĩa vụ thuế TNCN của những bộ hồ sơ này nhé.
Dạ , em cảm ơn anh chị ạ ! ( Hi, em không biết là anh hay chị )

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA