DN áp dụng khai thuế theo PP trực tiếp có bắt buộc thanh toán qua ngân hàng không?

  • Thread starter kenheo
  • Ngày gửi
K

kenheo

Sơ cấp
5/10/12
38
0
6
Bắc Ninh
#1
:038:
Em chào các mem WKT
Em có 1 vấn đề như thế này, Công ty em hạch toán thuế GTGT theo PP trực tiếp.
Bên e có 1 đơn hàng mua vào khoảng 70 triệu không thanh toán bằng tiền gửi ngân hàng.
Vậy hóa đơn đó có được đưa vào chi phí hợp lý tính thuế TNDN không ạ và n có sai gì không ạ
Em cám ơn nhiều
Theo em được biết thì y/c bắt buộc thanh toán không bằng tiền mặt >20 tr chỉ là để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
Còn bên e làm trực tiếp thì sẽ k ảnh hưởng gì đúng k ạ
 
chudinhxinh

chudinhxinh

Moderator
25/10/09
1,645
909
113
TP.Hồ Chí Minh
#2
Ðề: DN áp dụng khai thuế theo PP trực tiếp có bắt buộc thanh toán qua ngân hàng không?

+Theo luật củ:
Khấu trừ thuế chỉ thực hiện đối với cơ sở kinh doanh đăng ký nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Chứng từ để khấu trừ thuế là hoá đơn GTGT, chứng từ nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu của người nhập khẩu, chứng từ nộp thuế thay cho nhà thầu nước ngoài của tổ chức cá nhân nước ngoài không thực hiện chế độ kế toán Việt Nam kinh doanh tại Việt Nam.
Hoá đơn mẫu 02/GTGT là hoá đơn bán hàng hoá dịch vụ của cơ sở kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp trên GTGT, chỉ sử dụng để tập hợp giá vốn và chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp, không sử dụng để khấu trừ thuế, do đó không nhất thiết phải thanh toán qua Ngân hàng, tuy nhiên thực hiện thanh toán qua ngân hàng sẽ tăng thêm tính pháp lý cho doanh nghiệp sau này khi quyết tóan thuế

+Theo luật mới:
NGHỊ ĐỊNH Số: 218/2013/NĐ-CP Hà Nội, ngày 26 tháng 12 năm 2013
Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp.

Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
c) Đối với hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, trừ các khoản chi của doanh nghiệp cho việc: Thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh, cho hoạt động phòng, chống HIV/AIDS nơi làm việc, hỗ trợ phục vụ cho hoạt động của tổ chức đảng, tổ chức chính trị - xã hội trong doanh nghiệp quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này; cho việc thu mua hàng hóa, dịch vụ được lập Bảng kê quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này.
Bộ Tài chính hướng dẫn cụ thể đối với trường hợp thanh toán theo hợp đồng mà thời điểm thanh toán khác với thời điểm ghi nhận chi phí theo quy định và các khoản chi không phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt khác.


LUẬT Luật số: 32/2013/QH13 Hà Nội, ngày 19 tháng 6 năm 2013
SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP
“Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật. Đối với hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, trừ các trường hợp không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt theo quy định của pháp luật.


= > Như vậy những hóa đơn khi mua hàng có giá trị từ 20.000.000 trở lên kể cả hóa đơn GTGT và hóa đơn bán hàng thông thừơng thì phải thanh tóan bằng chứng từ ngân hàng mới được tính vào chi phí hợp lý khi quyết tóan thuế TNDN.
 
L

lechaugiang

Sơ cấp
22/5/14
35
1
6
35
TP.HCM
#3
Ðề: DN áp dụng khai thuế theo PP trực tiếp có bắt buộc thanh toán qua ngân hàng không?

Bạn Chudinhxinh đã trả lời cụ thể rồi. Các bạn áp dụng theo luật mới để thực hiện . Trường hợp, hóa đơn của các hộ kinh doanh ko có tài khoản ngân hàng thì chuyển khoản vào tài khoản chủ hộ kinh doanh. Tài khoản này cũng phải đăng ký với cơ quan thuế.
 
K

kenheo

Sơ cấp
5/10/12
38
0
6
Bắc Ninh
#4
Ðề: DN áp dụng khai thuế theo PP trực tiếp có bắt buộc thanh toán qua ngân hàng không?

Vậy a cho em hỏi một vấn đề nữa ạ.
Cty e thuê đội thợ sửa chữa văn phòng.HỌ k phải là cty mà chỉ là cá nhân đứng lên nhận thôi
Vậy để Cphí đó là hợp lý thì bên em phải thanh toán tiền cho cá nhân đó vào tài khoản phải không ạ.
Và muốn lấy hđ đỏ thì phải làm các thủ tục như thế nào ạ và bên cá nhân kia có phải làm đky kd cho hộ cá nhân k ạ
Mong a/c giúp đỡ
Em cám ơn
 
L

Le tuyet bay

Thành viên thân thiết
2/4/13
189
48
28
Thanh Hoa
#5
Ðề: DN áp dụng khai thuế theo PP trực tiếp có bắt buộc thanh toán qua ngân hàng không?

Làm hợp đồng thuê nhân công. Trước khi chi trả tiền nhân công phải khấu trừ thuế TNCN.Cụ thể : Tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng, thực hiện khấu trừ theo theo tỷ lệ thống nhất là 10% đối với thu nhập từ 2.000.000 đồng trở lên/lần trả thu nhập (không phân biệt cá nhân có hay chưa có mã số thuế).Sau khi khấu trừ thuế thì thực hiện trả bằng tiền mặt vả nộp thuế TNCN cho nhà nước là tính chi phí bình thường và được trừ khi tính thu nhập chịu thuế
 
chudinhxinh

chudinhxinh

Moderator
25/10/09
1,645
909
113
TP.Hồ Chí Minh
#6
Ðề: DN áp dụng khai thuế theo PP trực tiếp có bắt buộc thanh toán qua ngân hàng không?

Cách 1: Cách một xem họ là công nhân công ty : cách này mệt nhọc cho kế tóan
Để là chi phí hợp lý được trừ và xuất toán khi tính thuế TNDN bạn phải có đầy đủ các thủ tục sau
+ Hợp đồng lao động+CMTND phô tô kẹp vào
+ Bảng chấm công hàng tháng
+ Bảng lương đi kèm bảng chấm công tháng đó
+ Phiếu chi thanh toán lương, hoặc chứng từ ngân hàng nếu doanh nghiệp thanh toán bằng tiền gửi
+ Tất cả có ký tá đầy đủ
= > thiếu 1 trong các cái trên cơ quan thuế sẽ loại trừ ra vì cho rằng bạn đang đưa chi phí khống vào, và bị xuất toán khi quyết toán thuế TNDN
+Phiếu chi tiền lương + bảng lương + bảng chấm công + tạm ứng, thưởng, tăng ca thêm giờ nếu có ....=> gói lại môt cục

Chú ý:
-Nếu ký hợp đồng dứơi 3 tháng dính vào vòng luẩn quẩn của thuế TNCN để tránh chỉ có các lập bảng kê 23 để tạm không khấu trừ 10% của họ
-Nhưng ký > 3 tháng lại rơi vào ma trận của BHXH
Căn cứ Tiết khoản i, Điểm 1, Điều 25, Chương IV Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân có hiệu lực từ 01/7/2013 quy định :“Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.”


Cách 2: với cách này vô tiền khoáng hậu, kế tóan ko còn âu lo vứơng bận gì thêm: rượu một bầu mồi một dĩa say quên tháng ngày
- Lập hợp đồng giao khóan đại diện là một cá nhân của đội sữa chữa văn phòng
- Biên bản nghiệm thu
- Bản quyết tóan khối lựơng
= > Căn cứ các chứng từ trên cá nhân đại diện nhóm sẽ lên cơ quan thuế yêu cầu được xuất hóa đơn lẻ cho công ty bạn



Vậy a cho em hỏi một vấn đề nữa ạ.
Cty e thuê đội thợ sửa chữa văn phòng.HỌ k phải là cty mà chỉ là cá nhân đứng lên nhận thôi
Vậy để Cphí đó là hợp lý thì bên em phải thanh toán tiền cho cá nhân đó vào tài khoản phải không ạ.
Và muốn lấy hđ đỏ thì phải làm các thủ tục như thế nào ạ và bên cá nhân kia có phải làm đky kd cho hộ cá nhân k ạ
Mong a/c giúp đỡ
Em cám ơn
 
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,021
147
63
28
HCM
#7
Em thích cách trả lời của bác @chudinhxinh :D

Cho em hỏi thêm: nếu dùng cách 2 có vẻ đơn giản, nhưng nhóm cá nhân phải đóng thêm thuế TNCN và thuế GTGT khi xin hóa đơn rồi?
 
K

kenheo

Sơ cấp
5/10/12
38
0
6
Bắc Ninh
#8
Ðề: DN áp dụng khai thuế theo PP trực tiếp có bắt buộc thanh toán qua ngân hàng không?

@chudinhxinh
Anh ơi cho em hỏi
Công ty em định làm theo cách 2
Bởi giá trị sửa chữa văn phòng lớn, nếu làm theo cách 1 thì không được hợp lý
Vậy theo cách 2 thì thủ tục thanh toán ntn ạ. Bắt buộc phải chuyển khoản hay thanh toán tiền mặt có phiếu thu phiếu chi đầy đủ
Nếu thanh toán bằng tiền mặt thì mỗi lần thanh toán phải dưới 20 triệu phải không ạ
Nếu trên 20 triệu có đc tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN không ạ
Thank's anh nhiều
 
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
24/4/03
3,161
987
113
17
HCM
www.thanhnamtax.com
#9
Ðề: DN áp dụng khai thuế theo PP trực tiếp có bắt buộc thanh toán qua ngân hàng không?

VỀ cách ký hợp đồng lao đông với nhân công thuê ngoài, các bạn có thể tham khảo bài viết của @Mai Huong trên trang Fanpage của webketoan
 

Thành viên trực tuyến

  • thuyhang75
  • saxagifts
  • Lê Hà NB
  • kophaithach2
  • thoibimat
  • Thuận Hưng
  • daongocnam0603
  • hanhmit93
  • nguyennguyen05
  • Huyền Mia
  • Uyển Nghi
  • thuva123
  • Mưa Đêm
  • Nguyễn Phước@91
  • Nganle.2004
  • duseovntop
  • Quách Thị Kim Anh
  • La An




Xem nhiều