Xử lý số dư tài khoản 131, 331 khi làm thủ tục đóng mã số thuế doanh nghiệp

• Thread starter Kim Tram
  • Ngày gửi
K

Kim Tram

Guest
18/1/10
54
0
6
Quan 9
Trên báo cáo tài chính cuối năm 2013, tài khoản 131 và 331 đều còn số dư. Công ty đã làm thủ tục tạm ngừng kinh doanh từ ngày 01/01/2014 đến 31/12/2014. Nay công ty muốn làm thủ tục giải thể. Em nghe nói phải làm thủ tục đóng mã số thuế trước khi giải thể. Vậy hồ sơ đóng mã số thuế gồm những gì và em nên xử lý thế nào với số dư trên 2 tài khoản này ạ? Em cảm ơn Anh Chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Xử lý số dư tài khoản 131, 331 khi làm thủ tục đóng mã số thuế doanh nghiệp

Trên báo cáo tài chính cuối năm 2013, tài khoản 131 và 331 đều còn số dư. Công ty đã làm thủ tục tạm ngừng kinh doanh từ ngày 01/01/2014 đến 31/12/2014. Nay công ty muốn làm thủ tục giải thể. Em nghe nói phải làm thủ tục đóng mã số thuế trước khi giải thể. Vậy hồ sơ đóng mã số thuế gồm những gì và em nên xử lý thế nào với số dư trên 2 tài khoản này ạ? Em cảm ơn Anh Chị nhiều.

Bạn thành lập tổ thanh lý tài sản, trong đó giải quyết thu hồi nợ phải thu, trả nợ phải trả.

L

lycoclycoc

Guest
16/11/10
52
0
6
Bac giang

Hồ sơ đóng mã số thuế gồm nhiều thứ lắm. Nói chung nó là 1 vụ quyết toán thuế đây. Hồ sơ của bạn phải chuẩn bị (mình làm cách đây 2-3 năm rồi):
1. Toàn bộ hồ sơ kế toán chuẩn chỉ, đẹp đẽ, gọn gàng bao gồm các loại sổ sách, báo cáo, ký tá đầy đủ của các năm đã hoạt động và từ 01/2014 đến bây giờ. Bên thuế họ sẽ kiểm tra toàn bộ nghĩa vụ thuế của bên bạn, nếu còn nợ thì phải đóng nốt, nếu vi phạm hành chính gì thì phạt nốt (VD như có nộp thiếu loại tờ khai, bảng biểu nào theo quy định không). Sau khi bạn hoàn tất tất cả các thủ tục và bên thuế quyết toán thuế xong hết cho bên bạn thì họ mới cho bạn giải thể.
2. Hồ sơ hành chính đi kèm bao gồm rất là nhiều loại giấy tờ: QD giải thể, biên bản họp, thông báo giải thể, công văn xin giải thể gửi cơ quan thuế, cam kết không còn nợ nghĩa vụ thuế, đóng tài khoản ngân hàng và cam kết đã tất toán hết TK ngân hàng, cam kết không còn nghĩa vụ thanh toán (cái này liên quan đến cái 331 của bạn đây).
3. Công nợ thì trong báo cáo thuế từ 01/2014 đến giờ thì bạn cố gắng xử lý hết đi. 131 thì không bắt buộc lắm nhưng cái 331 là nghĩa vụ thanh toán của mình thì bạn cố gắng đẩy hết đi. Cái nào trả dc bằng tiền mặt làm phiếu trả hết đi. Thực ra đến lúc giải thể rồi, thuế họ không ngặt nghèo việc bạn phải trả qua ngân hàng nữa nên cố gắng đẩy hết đi.
4. Sau khi thuế họ đóng mã số thuế cho bạn, bạn phải qua sở kế hoạch đầu tư để đóng mã số doanh nghiệp nữa, cũng lắm giấy tờ đấy.
Bạn xem còn gì chưa làm thì chuẩn bị hồ sơ ổn ổn đi rồi lên gặp thuế mà trao đổi nhé.

K

Kim Tram

Guest
18/1/10
54
0
6
Quan 9

Vì năm 2014, Công ty em trong thời gian tạm ngừng hoạt động. Em không biết đẩy các khoản nợ này như thế nào? Thực tế là không còn nợ nhưng vì khoản tiền đó theo quy định phải thanh toán qua ngân hàng, chưa xử lý được em còn treo ở tài khoản 331. Bây giờ Giám đốc yêu cầu giải thể luôn nên em chưa kịp xử lý gì hết.
Trước tiên mình nộp Quyết định giải thể, biên bản họp hội đồng quản trị, công văn xin đóng mã số thuế để Cơ quan thuế xuống quyết toán, sau đó mới nộp các cam kết và lập tổ thanh lý tài sản, giải quyết các khoản nợ phải thu, phải trả, ... đúng không ạ?
Mong các Anh Chị hướng dẫn thêm giúp em.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA