Số dư TK112-BCTC

• Thread starter lehoa_tcd
  • Ngày gửi
L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Cả nhà ơi, giúp em điều chỉnh khoản này với.:wall:
Chuẩn bị QT rùi mà em vẫn chưa điều chỉnh được
Năm 2005 chi kế toán trước làm để số dư cuối năm TK112 trên BCTC:
TK112: 65.000.000đ
nhưng thực tế trên sổ phụ ngân hàng cuối 2005 là TK112: 59.000.000đ
Giờ em phai điều chỉnh sao đây để khớp với sổ phụ ngân hàng 2006.(Năm 2005 chưa QT)
Em đang gấp rút làm sổ cuối năm,anh chị điều chỉnh giùm em nhé. :wall: :wall: Thank!

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
lehoa_tcd nói:
Cả nhà ơi, giúp em điều chỉnh khoản này với.:wall:
Chuẩn bị QT rùi mà em vẫn chưa điều chỉnh được
Năm 2005 chi kế toán trước làm để số dư cuối năm TK112 trên BCTC:
TK112: 65.000.000đ
nhưng thực tế trên sổ phụ ngân hàng cuối 2005 là TK112: 59.000.000đ
Giờ em phai điều chỉnh sao đây để khớp với sổ phụ ngân hàng 2006.(Năm 2005 chưa QT)
Em đang gấp rút làm sổ cuối năm,anh chị điều chỉnh giùm em nhé. :wall: :wall: Thank!
Bạn phải tìm được nguyên nhân mới điều chỉnh được. Các nguyên nhân có thể xảy ra là:
- Chi trả khách hàng bằng chuyển khoản nhưng kế toán không nắm rõ, không có chứng từ.
- Rút tiền Ngân hàng mà không lập phiếu thu tiền mặt
- Chi tiền mặt nộp ngân hàng , nhưng người nộp quên nộp.
Tìm được nguyên nhân mới khắc phục đúng được. Trong thời gian tìm nguyên nhận, bạn hạch toán: Nợ 138/ Có 112 : 6.000.000 đ

L

letung

Guest
22/2/05
22
0
0
Di linh-Lam Dong
Công ty mình có giao dịch với NH Vietcombank CN Đà Lạt, cứ mỗi lần rút tiền ra là họ trừ 550000đ tiền phí rút tiền mặt, vậy mình phải hạch toán sao đây?, các bạn giúp mình với.
Cho mình hỏi thêm, sổ phụ NH có cần phải lưu như các chứng từ kế toán khác không? Hay chỉ để theo dõi nhập tiền rút tiền thôi, cuối tháng mình xin họ số dư xem có khớp với mình không là được rồi???
Nhờ các bạn giúp đỡ nhé!!!

N

nmcuong

Guest
30/5/06
9
0
1
44
HCM
phí 5.500đ thi ban hach toán vào TK 642 thoi. Nhung nghiệp vụ gi lien quan den N.Hang thi ngan hang deu ghi No or Có cho cty bạn ah.

L

letung

Guest
22/2/05
22
0
0
Di linh-Lam Dong
Các bạn cho mình hỏi về sổ phụ ngân hàng, mình chẳng biết làm gì với nó cả. Mình hạch toán TGNH như vầy các bạn thấy có được không:
Khi nhận được giấy báo có của NH, mình ghi nhận vô sổ Nợ 112.
Còn khi rút tiền về nhập quỹ mình không căn cứ vô NH, mà cứ dồn mấy ngày rồi làm 1 phiếu thu, rút luôn 1 lần : Nợ 1111 - Có 112.
Cuối tháng mình căn cứ vô số dư của NH để chừa lại số tiền trong sổ 112 cho khớp.
Như vậy sổ phụ chỉ dùng để theo dõi thôi phải không???
Đây là cách làm mình thấy mấy bậc đàn anh làm.(Họ đều làm ở các công ty TNHH như mình).
Các bạn giúp mình với nhé. hiện nay mình rất lúng túng với mấy ông NH này.

C

cubic

Guest
8/12/06
5
0
0
48
DA nANG
Ban ah, Ve nguyen tac thi khi bạn rut tien gưi NH ve nhạp quy co giay báo Nơ cua ngan hang, ban phai lam phieu thu ngay nhap quy, neu don lai may lan moi lam phieu thu thi dot xuat lam kiem ke quy va kt so quỹ thi ban lam sao? va neu cu lam nhu vay ban da vi pham nguyen tac kip thoi cua ke toan day.
vi ngan hang cung co the co sai sot nen tot nhat ban chi dung So phu cua Ngan hang de doi chieu thoi, chu dung dung de "căn cứ vô số dư của NH để chừa lại số tiền trong sổ 112 cho khớp".

L

letung

Guest
22/2/05
22
0
0
Di linh-Lam Dong
cubic nói:
Ban ah, Ve nguyen tac thi khi bạn rut tien gưi NH ve nhạp quy co giay báo Nơ cua ngan hang, ban phai lam phieu thu ngay nhap quy, neu don lai may lan moi lam phieu thu thi dot xuat lam kiem ke quy va kt so quỹ thi ban lam sao? va neu cu lam nhu vay ban da vi pham nguyen tac kip thoi cua ke toan day.
vi ngan hang cung co the co sai sot nen tot nhat ban chi dung So phu cua Ngan hang de doi chieu thoi, chu dung dung de "căn cứ vô số dư của NH để chừa lại số tiền trong sổ 112 cho khớp".
Sao mình thấy trên WKT có bài nói có thể xem sổ phụ NH là chứng từ KT được?
Bạn ơi, các hệ thống NH rất khác nhau, có nơi thì có giấy báo nợ (VD: Vietcombank), có nơi thì chẳng có gì cả (VD: NH ĐT&PT), mà công ty mình thì rút tiền ở nhiều NH. Thật là rắc rối.
Còn về vấn đề kiểm quỹ đột xuất không quan trọng, vì công ty mình mang tính chất gia đình, họ không cần thiết mình phải theo dõi sát sao vấn đề thu chi (vì có nhiều khoản thu chi mình không hề biết). Mình chỉ quan tâm đến cách rút tiền mặt về nhập quỹ 1 như vậy có được hay ko? Tức là làm sao cho an toàn sổ sách của mình là được rồi. Bạn giúp mình nhé

H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
letung nói:
Sao mình thấy trên WKT có bài nói có thể xem sổ phụ NH là chứng từ KT được?
Bạn ơi, các hệ thống NH rất khác nhau, có nơi thì có giấy báo nợ (VD: Vietcombank), có nơi thì chẳng có gì cả (VD: NH ĐT&PT), mà công ty mình thì rút tiền ở nhiều NH. Thật là rắc rối.
Còn về vấn đề kiểm quỹ đột xuất không quan trọng, vì công ty mình mang tính chất gia đình, họ không cần thiết mình phải theo dõi sát sao vấn đề thu chi (vì có nhiều khoản thu chi mình không hề biết). Mình chỉ quan tâm đến cách rút tiền mặt về nhập quỹ 1 như vậy có được hay ko? Tức là làm sao cho an toàn sổ sách của mình là được rồi. Bạn giúp mình nhé
Bạn letung nói đúng vì có ngân hàng không có chứng từ. Bạn căn cứ vào sổ phụ ngân hàng để hạch toán nhé. Như vậy bạn không bao giờ bị lệch sổ so với số dư trên tài khoản.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA