Khoán công tác phí có cần lấy hóa đơn?

• Thread starter nhatlinh4291
  • Ngày gửi
N

nhatlinh4291

Guest
12/5/14
1
0
0
32
Ninh Binh
EM đang làm việc cho một BQL DA vốn ODA 100% do châu Âu tài trợ ạ. Trong Hướng dẫn của nó thì nó cho định mức công tác phí (gồm tiền ăn và tiền ở ạ) và cho biết "việc thanh toán được thực hiện theo hình thức trả khoán trọn gói". Vậy thì khi cán bộ đi công tác, mình có cần lấy hoá đơn chứng từ liên quan đến ăn ở ko ạ, hay chỉ cần giấy đi đường có đóng dấu, kế hoạch làm việc đã được duyệt và báo cáo làm việc thôi ạ.
Hic, em mới đi làm nên còn nhiều bỡ ngỡ, mong cả nhà giúp đỡ ạ. Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

havuha

Sơ cấp
26/5/14
21
1
3
39
Hà Nội
Ðề: Công tác phí

Theo mình nghĩ bạn lấy cả hóa đơn phát sinh về kèm giấy đi đường hoàn chỉnh lại một bộ để hợp lý hóa chứng từ, lấy hóa đơn được thì tốt nhất chỉ sợ là k lấy dc thui bạn ah

N

ngoc9x

Sơ cấp
26/6/13
14
0
1
ha noi

Vẫn lấy hóa đơn chứng từ liên quan đến ăn ở bạn ạ @@ để còn kê vào chi phí, khấu trừ thuế nữa chứ nhỉ...

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào các bạn,
EM đang làm việc cho một BQL DA vốn ODA 100% do châu Âu tài trợ ạ. Trong Hướng dẫn của nó thì nó cho định mức công tác phí (gồm tiền ăn và tiền ở ạ) và cho biết "việc thanh toán được thực hiện theo hình thức trả khoán trọn gói". Vậy thì khi cán bộ đi công tác, mình có cần lấy hoá đơn chứng từ liên quan đến ăn ở ko ạ, hay chỉ cần giấy đi đường có đóng dấu, kế hoạch làm việc đã được duyệt và báo cáo làm việc thôi ạ.
Hic, em mới đi làm nên còn nhiều bỡ ngỡ, mong cả nhà giúp đỡ ạ. Em xin cảm ơn.
Qui định là khoán công tác phí cho tiền ăn tiền ở thì không cần hóa đơn chứng từ tiền ăn ở này cho mục đích thuế cả nhé bạn. Cái bạn cần là chứng từ thanh toán tiền ăn ở này (phiếu chi, đề nghị tạm ứng nếu có) có xác nhận của tất cả những người liên quan (GĐ, kế toán trưởng, thủ quĩ, NV)

Ghi chú: lần sau bạn không nên đặt tiêu đề chung chung "Công tác phí" như thế này nhé. Tiêu đề chung chung là vi phạm qui định của diễn đàn và sẽ bị xóa bài đấy.

Theo mình nghĩ bạn lấy cả hóa đơn phát sinh về kèm giấy đi đường hoàn chỉnh lại một bộ để hợp lý hóa chứng từ, lấy hóa đơn được thì tốt nhất chỉ sợ là k lấy dc thui bạn ah

Vẫn lấy hóa đơn chứng từ liên quan đến ăn ở bạn ạ @@ để còn kê vào chi phí, khấu trừ thuế nữa chứ nhỉ...
Bạn lấy hóa đơn về để kê vào chi phí thì phần tiền chi ra cho nhân viên hạch toán vào chi phí thì sẽ bị trùng 2 lần sao? Hay chỉ hạch toán theo hóa đơn mà không hạch toán tiền chi ra cho NV khi đi công tác? và hóa đơn lấy được không khớp với tiền khoán công tác thì xử lý thế nào?

• Like
Reactions: NhungVinCom
N

NhungVinCom

Guest
11/8/14
6
0
1
31
Hà Nội

Chào các bạn,

Qui định là khoán công tác phí cho tiền ăn tiền ở thì không cần hóa đơn chứng từ tiền ăn ở này cho mục đích thuế cả nhé bạn. Cái bạn cần là chứng từ thanh toán tiền ăn ở này (phiếu chi, đề nghị tạm ứng nếu có) có xác nhận của tất cả những người liên quan (GĐ, kế toán trưởng, thủ quĩ, NV)

Ghi chú: lần sau bạn không nên đặt tiêu đề chung chung "Công tác phí" như thế này nhé. Tiêu đề chung chung là vi phạm qui định của diễn đàn và sẽ bị xóa bài đấy.

Bạn lấy hóa đơn về để kê vào chi phí thì phần tiền chi ra cho nhân viên hạch toán vào chi phí thì sẽ bị trùng 2 lần sao? Hay chỉ hạch toán theo hóa đơn mà không hạch toán tiền chi ra cho NV khi đi công tác? và hóa đơn lấy được không khớp với tiền khoán công tác thì xử lý thế nào?
Vậy anh cho em hỏi là nếu dùng hình thức khoán thì có cần quy định trong điều lệ công ty hay là có văn bản giấy tiwf nào quy định trong công ty không ạ? và thời gian thanh toán cho tiền công tác phí là trước hay sau khi đi công tác về ạ.
Em cảm ơn nhiều ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Vậy anh cho em hỏi là nếu dùng hình thức khoán thì có cần quy định trong điều lệ công ty hay là có văn bản giấy tiwf nào quy định trong công ty không ạ? và thời gian thanh toán cho tiền công tác phí là trước hay sau khi đi công tác về ạ.
Em cảm ơn nhiều ạ

Theo mình:
Có nhiều hình thức:
- Nếu dùng hình thức Khoán công tác phí ( trọn gói ) hàng tháng cho các vị trí làm việc của CBCNV thì DN phải có QĐ ở mỗi vị trí C.tác bao nhiêu ...đ/ tháng khi đó hàng tháng DN chi theo QĐ mà không cần có HĐ, chứng từ.
- Nếu DN thanh toán Công tác phí cho từng lần CBCNV đi công tác thì mỗi lần thanh toán phải có giấy đi dường, hóa đơn, chứng từ theo QĐ.

V

vemientay

Guest
12/6/15
11
0
1
34
Khi đi công tác bạn nên lấy những hóa đơn , chứng từ liên quan để về công ty còn quyết toán cho bạn chứ.

M

Mongmanhtinhdau

Guest
18/6/15
7
1
3
31
liên quan đên khoán công tác phí, đi đâu làm gì liên quan đến doanh nghiệp thì phải lấy hóa đơn bạn nhé.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
liên quan đên khoán công tác phí, đi đâu làm gì liên quan đến doanh nghiệp thì phải lấy hóa đơn bạn nhé.

Trong các DN ở 1 số vị trí thường xuyên đi C.tác lưu động như: Văn thư, Kế toán công nợ, kế toán ngân hàng, cán bộ kỹ thuật giám sát C. trình thương .... có QĐ khoán C.tác phí theo tháng thì hàng tháng các đối tượng này không phải lấy các chứng từ theo từng lần đi mà cuối tháng căn cứ vào QĐ để kế toán chi C.tác phí.

• Like
Reactions: lapbitas
Minh Khuê 11

Minh Khuê 11

Guest
28/6/17
1
0
1
27
Khi khoán chi ngoài không cần hóa đơn chứng từ thì mình cần những giấy tờ hay quyết định gì nữa không ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA