Phát sinh thu giảm chi

• Thread starter carot1986
  • Ngày gửi
carot1986

carot1986

Trung cấp
24/11/08
64
1
6
45
HG
Hàng tháng cơ quan mình CK thanh toán tiền điện sáng, tiền thu tập thể nộp vào quỹ tiền mặt N1111 C66121 mấy tháng mình xem công tơ thu một lần. Vậy phát sinh thu giảm chi mình thể hiện thế nào như thế nào vào báo cáo nhỉ

Khóa học Quản trị dòng tiền
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Ðề: Phát sinh thu giảm chi

Đơn vị anh thu tiền chiếu sáng tập thể dựa trên đơn giá nào, đơn giá quy định của nhà nước hay đơn giá của đơn vị tự ấn định ?
Nếu thu tiền tập thể này để bù lại cho phần điện cơ quan đã đóng thì số tiền thu này phải tăng nguồn kinh phí để dùng tiền đó phụ với cơ quan trả tiền điện
Theo tôi không dùng 661 trong trường hợp này, hạch toán giảm 661 khi có chứng từ hóa đơn chứng minh việc giảm này hoặc đơn vị bạn bị cơ quan cấp trên kiểm tra xuất toán (có biên bản thể hiện số tiền xuất toán) thì hạch toán giảm được, trong trường hợp này thì dùng 461 sẽ hợp lý hơn hoặc 5118 rồi sau đó cuối kỳ qua 461 cũng được

H

Hoang Le Binh

Guest
6/12/10
54
2
6
Hà Nội
Ðề: Phát sinh thu giảm chi

Hiện nay cơ quan mình cũng đang có trường hợp tương tự . Hàng tháng căn cứ trên số tiền dịch giường bệnh đã thu của các khoa , cuối tháng phòng TCKT tổng hợp chi tiết theo từng khoa rồi trừ tiền điện nước ( Số tiền điện nước đã khoán cụ thể trong quyết định chi bồi dưỡng) số còn lại chi bồi dưỡng cho các khoa theo tỷ lệ đã thống nhất. Hiện nay phụ trách yêu cầu hàng tháng kế toán tính chi bồi dưỡng dịch vụ giường bệnh đồng thời hạch toán giảm chi tiền điện nước, mình nghĩ đâu cần phải làm vậy nhỉ, tổng thu dịch vụ - số đã chi bồi dưỡng còn lại thì cuối tháng kết chuyển và tăng nguồn thôi.Mong các cao thủ cho mình xin ý kiến với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA