đề tài XDCB

• Thread starter MaiUyenSV
  • Ngày gửi
M

MaiUyenSV

Guest
2/12/06
4
0
0
43
Hà Nội
Các bạn ơi mình muốn hỏi các bạn một chút nhé:
Công ty minh hiện có trụ sở tại Hoàng Su Phì, Hà Giang, đang thi công: công trình Đường Tân-Dũng - Nam - Tây Phong huyện Cao Phong tỉnh Hòa Bình.HĐ xây lắp được ký vào tháng 12/2003. Vì vậy công ty mình phải chịu 2 mức thuế suất đối với công trình này là 5% và 10%. Mình muốn hỏi các bạn làm thế nào để mình phân định được phần giá trị công trình thuộc mức thuế suất là 5% và mức thuế suất là 10%. Hiện tại công ty mình đến năm 2005 mới có Biên bản xác nhận khối lượng công trình của một số hạng mục.(công trình vẫn đang thi công).Mong các bạn giúp mình nhé.
- Mình còn một vần đề muốn hỏi các bạn nhé:
Mình đang làm cho một công ty mới được thành lập vào tháng 11/2006. Công ty mình có ngành nghề là Đầu tư, xây dựng, lắp đặt đường dây và trạm biến áp và công trình điện đến 110KV. khi mình đăng ký Thuế TNDN dự kiến mình đã kê khai doanh thu là bằng 0.Vì công ty mình là Chủ đầu tư (tự bỏ tiền ra làm các dự án thủy điện) do vậy thời gian tới không có doanh thu là điều hiển nhiên.mình đăng ký như vậy có được không? giúp mình nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
1. Luật thuế GTGT quy định là từ 01/01/2004 các CT XDCB phải chịu thuế đầu ra là 10%. HĐ cty bạn ký năm 2003 thuế chỉ có 5%. Theo luật thì phần KL hthành năm 2003 sẽ tính 5% ( căn cứ bảng KL A-B ký và ghi nhận DT năm 2003). nhưng cty bạn không có Dthu và KL năm 2003 nên sẽ phải chịu thuế là 10%. Cty bạn có thể ký phụ lục HĐ điều chỉnh thuế GTGT lên 10% cho ctrình với chủ đtư. Mình nghĩ là được vì cty mìnhcũng đã làm rồi. Nhưng còn tuy thuộc vào chủ đtư có dễ tính k nữa.
2. Cty mới của mình cũng mới thành lập T11/06. Năm nay lỗ nhưng kê khai tạm nộp thuế vẫn phải để lãi và tạm nộp thuế TNDN. Thuế bắt vậy mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA