Anh chị giúp em với, gấp lắm ạ: Công ty mới thành lập Nên kê khai thuế theo loại nào

• Thread starter Phanthuyceo
  • Ngày gửi
P

Phanthuyceo

Guest
Anh chị ơi cho e hỏi với ah.
E là kế toán mới ra trường, vào làm đúng Công ty mới thành lập, có giấy phép KD vào 23/5/3014,
Tên Công ty: Công ty cô phần Truyền Thông Clink, làm về mảng thương mại điện tử (tin và gian hàng online; như là tạo gian hàng website cho khách hàng dựa và tên miền ạ).
Web Công ty: http://adbook.com.vn
Anh chị cho em hỏi:
1. Bh e phỉa lên cục Thuế làm những gì?
2. E nên kê khai thuế theo phươn pháp trực tiếp hay khấu trừ?
3. Công ty e có giấu ĐKKD vào 23/5/2014 thì có phải gửi kê khai thuế của tháng 5 lên cơ quan thuế k ạ?
4. Và thuế môn bài thì mình cứ down mẫu về làm theo hướng dẫn và nộp lên cơ quan thuế là được ạ????
anh chị giúp em với. Gấp lắm ạ. E cam ơn anh chị nhiều ạ

• Like
Reactions: Vũ Tiểu Điệp
Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương
Ðề: Anh chị giúp em với, gấp lắm ạ: Công ty mới thành lập Nên kê khai thuế theo loại nào

Cái này là mình cũng tìm trên mạng r gửi bạn thm khảo nha. Bạn cố gắng dành thời gian đọc thì sẽ hiểu những việc cần phải làm thôi nhé.
trả lừoi câu 1: Thủ tục khai thuế ban đầu bao gồm:
Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (đăng ký Mã số thuế) bản sao y công chứng. (nếu DN có chi nhánh, cửa hàng trực thuộc thì phải kèm thêm bản photo công chứng ĐKKD).
Quyết định bổ nhiệm Tổng giám đốc hay Giám đốc. (Trường hợp GĐ là chủ tịch HĐTV thì bổ sung thêm biên bản họp HĐTV thay cho quyết định bổ nhiệm Giám đốc kèm Biên bản cuộc họp Hội đồng thành viên hoặc Hội đồng quản trị về việc bổ nhiệm ai làm Giám đốc/ Tổng giám đốc (trừ khi công ty bạn là công ty TNHH 1 Thành viên).
Quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng hay người phụ trách kế toán do Giám đốc vừa được bổ nhiệm ký (thường là người đại diện đã bầu từ ban đầu), (nếu là Kế toán trưởng thì phải có chứng chỉ kế toán trưởng).
CMND bản sao y có công chứng của Giám đốc và Kế toán (mang theo bản chính của GĐ để đối chiếu).
Đăng ký hình thức kế toán, hình thức sử dụng hóa đơn, phương pháp đánh giá tồn kho.
Đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ
Hợp đồng thuê hoặc mượn địa chỉ trụ sở Công ty
Sơ đồ từ Công ty đến Chi cục thuế (vẽ bằng tay)
Tờ khai thuế môn bài.
Biên bản làm việc ban đầu với doanh nghiệp theo mẫu(khi bạn chuẩn bị đầy đủ hồ sơ thì Người đại diện sẽ đến Chi cục thuế tại nơi mà Doanh nghiệp bạn có trụ sở, nơi đây sẽ soạn biên bản làm việc ban đầu với bạn, bạn sẽ được giữ 1 bản, xem như xong bước đăng ký hồ sơ thuế ban đầu, bạn có thể tiến hành công việc kế toán bình thường). Đăng ký hình thức kế toán và sử dụng hóa đơn.
Nếu là chi nhánh tại các tỉnh khác chuyển về thì bổ sung thêm :
Quyết định thành lập chi nhánh.
Quyết định bổ nhiệm trưởng chi nhánh.
Bản sao có chứng thực Đăng ký kinh doanh của công ty mẹ .
Giấy chứng nhận đăng ký thuế của công ty mẹ .(Bản photo công chứng )
Phiếu chuyển quản lý thuế của Cục thuế (phiếu này bạn sẽ được Cục thuế gửi đến tận nhà trong vòng 5 đến 10 ngày sau khi nhận được Giấy phép đăng ký kinh doanh + Mã số thuế).
Sau khi chuẩn bị xong doanh nghiệp đến Chi cục thuế gặp bộ phận một cửa (trong phòng Tuyên truyền và hỗ trợ người nộp thuế) để được hướng dẫn đăng ký thuế ban đầu, trình phiếu chuyển và yêu cầu hướng dẫn cho các bạn gặp người quản lý thuế thực tiếp của doanh nghiệp sau. Doanh nghiệp sẽ nộp và đợi họ đến doanh nghiệp làm việc. Khi làm việc lần đầu xong, doanh nghiệp sẽ được phép tạo hóa đơn GTGT (Hóa đơn tự in hoặc hóa đơn đặt in).
Ghi chú : Ngoài ra, sau khi Doanh nghiệp hoàn thành thủ tục đăng ký với Cơ quan thuế thì doanh nghiệp phải lập hệ thông thang bảng lương, đăng ký lao động gửi lên phòng lao động TBXH Quận và làm hồ sơ đăng ký bảo hiểm ban đầu.
2): công ty bạn muốn áp dụng phương pháp khấu trừ phải có hoá đơn mua tài sản cố định trên 1 tỷ đồng ( trừ ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống).
3):Bạn phải l;àm báo cáo thuế tháng 5 và gửi lên cơ quan thuế trước 20/6. nếu chưa phát sinh doanh thu chi phí, thì bạn báo cáo trống ( bắt buộc phải báo cáo)
4: Bạn dowload mẫu tờ khai thuế môn bài theo thông tư 156 gửi lên thuế , r đi nộp tiền nhé.

Anh chị ơi cho e hỏi với ah.
E là kế toán mới ra trường, vào làm đúng Công ty mới thành lập, có giấy phép KD vào 23/5/3014,
Tên Công ty: Công ty cô phần Truyền Thông Clink, làm về mảng thương mại điện tử (tin và gian hàng online; như là tạo gian hàng website cho khách hàng dựa và tên miền ạ).
Web Công ty: http://adbook.com.vn
Anh chị cho em hỏi:
1. Bh e phỉa lên cục Thuế làm những gì?
2. E nên kê khai thuế theo phươn pháp trực tiếp hay khấu trừ?
3. Công ty e có giấu ĐKKD vào 23/5/2014 thì có phải gửi kê khai thuế của tháng 5 lên cơ quan thuế k ạ?
4. Và thuế môn bài thì mình cứ down mẫu về làm theo hướng dẫn và nộp lên cơ quan thuế là được ạ????
anh chị giúp em với. Gấp lắm ạ. E cam ơn anh chị nhiều ạ

P

Phanthuyceo

Guest
Ðề: Anh chị giúp em với, gấp lắm ạ: Công ty mới thành lập Nên kê khai thuế theo loại nào

Cái này là mình cũng tìm trên mạng r gửi bạn thm khảo nha. Bạn cố gắng dành thời gian đọc thì sẽ hiểu những việc cần phải làm thôi nhé.
trả lừoi câu 1: Thủ tục khai thuế ban đầu bao gồm:
Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (đăng ký Mã số thuế) bản sao y công chứng. (nếu DN có chi nhánh, cửa hàng trực thuộc thì phải kèm thêm bản photo công chứng ĐKKD).
Quyết định bổ nhiệm Tổng giám đốc hay Giám đốc. (Trường hợp GĐ là chủ tịch HĐTV thì bổ sung thêm biên bản họp HĐTV thay cho quyết định bổ nhiệm Giám đốc kèm Biên bản cuộc họp Hội đồng thành viên hoặc Hội đồng quản trị về việc bổ nhiệm ai làm Giám đốc/ Tổng giám đốc (trừ khi công ty bạn là công ty TNHH 1 Thành viên).
Quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng hay người phụ trách kế toán do Giám đốc vừa được bổ nhiệm ký (thường là người đại diện đã bầu từ ban đầu), (nếu là Kế toán trưởng thì phải có chứng chỉ kế toán trưởng).
CMND bản sao y có công chứng của Giám đốc và Kế toán (mang theo bản chính của GĐ để đối chiếu).
Đăng ký hình thức kế toán, hình thức sử dụng hóa đơn, phương pháp đánh giá tồn kho.
Đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ
Hợp đồng thuê hoặc mượn địa chỉ trụ sở Công ty
Sơ đồ từ Công ty đến Chi cục thuế (vẽ bằng tay)
Tờ khai thuế môn bài.
Biên bản làm việc ban đầu với doanh nghiệp theo mẫu(khi bạn chuẩn bị đầy đủ hồ sơ thì Người đại diện sẽ đến Chi cục thuế tại nơi mà Doanh nghiệp bạn có trụ sở, nơi đây sẽ soạn biên bản làm việc ban đầu với bạn, bạn sẽ được giữ 1 bản, xem như xong bước đăng ký hồ sơ thuế ban đầu, bạn có thể tiến hành công việc kế toán bình thường). Đăng ký hình thức kế toán và sử dụng hóa đơn.
Nếu là chi nhánh tại các tỉnh khác chuyển về thì bổ sung thêm :
Quyết định thành lập chi nhánh.
Quyết định bổ nhiệm trưởng chi nhánh.
Bản sao có chứng thực Đăng ký kinh doanh của công ty mẹ .
Giấy chứng nhận đăng ký thuế của công ty mẹ .(Bản photo công chứng )
Phiếu chuyển quản lý thuế của Cục thuế (phiếu này bạn sẽ được Cục thuế gửi đến tận nhà trong vòng 5 đến 10 ngày sau khi nhận được Giấy phép đăng ký kinh doanh + Mã số thuế).
Sau khi chuẩn bị xong doanh nghiệp đến Chi cục thuế gặp bộ phận một cửa (trong phòng Tuyên truyền và hỗ trợ người nộp thuế) để được hướng dẫn đăng ký thuế ban đầu, trình phiếu chuyển và yêu cầu hướng dẫn cho các bạn gặp người quản lý thuế thực tiếp của doanh nghiệp sau. Doanh nghiệp sẽ nộp và đợi họ đến doanh nghiệp làm việc. Khi làm việc lần đầu xong, doanh nghiệp sẽ được phép tạo hóa đơn GTGT (Hóa đơn tự in hoặc hóa đơn đặt in).
Ghi chú : Ngoài ra, sau khi Doanh nghiệp hoàn thành thủ tục đăng ký với Cơ quan thuế thì doanh nghiệp phải lập hệ thông thang bảng lương, đăng ký lao động gửi lên phòng lao động TBXH Quận và làm hồ sơ đăng ký bảo hiểm ban đầu.
2): công ty bạn muốn áp dụng phương pháp khấu trừ phải có hoá đơn mua tài sản cố định trên 1 tỷ đồng ( trừ ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống).
3):Bạn phải l;àm báo cáo thuế tháng 5 và gửi lên cơ quan thuế trước 20/6. nếu chưa phát sinh doanh thu chi phí, thì bạn báo cáo trống ( bắt buộc phải báo cáo)
4: Bạn dowload mẫu tờ khai thuế môn bài theo thông tư 156 gửi lên thuế , r đi nộp tiền nhé.

E cảm ơn chị nhiều. Chị cho e hỏi thêm tí ạ, e cũng chưa hiểu lắm ạ.
1. Bây giờ công ty chỉ có e làm kế toán, e cũng mới ra trường thì "Quyết định bổ nhiệm người phụ trách kế toán do Giám đốc vừa được bổ nhiệm ký" bắt buộc phải có ạ c? Và người phụ trách kế toán đó là viết tên Em ạ c?
2. Giám đốc khoán cho em "Đăng ký hình thức kế toán, hình thức sử dụng hóa đơn, phương pháp đánh giá tồn kho. Đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ" luôn chị ạ. Mà em lại k hiểu nên chọn hình thức nào khi mà công ty bên e làm về Thương mại điện tử (Như trên e trình bày ạ). C co thể tư vấn giúp em tí k ạ?
3. E kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp trên doanh thu đúng k chị? E down HTKK thuế 3.1.5 về mà lỗi phông chữ, huhu.
4. Các quyết định (Như quyết định bổ nhiệm GĐ, mẫu tờ khai thuế môn bài....) có mẫu mình in ra rồi viết bằng tay hay là có mẫu mình đanh máy thêm vào rồi in ra ạ c?
E hỏi hơi nhiều vì là lần đầu làm KT thực tế, lại là công ty mới thành lập chị ạ, sợ có sai sót nên nhờ c giúp em tí ạ.
E cảm ơn chị nhiều lắm ạ.

• Like
Reactions: Vũ Tiểu Điệp
ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

E cảm ơn chị nhiều. Chị cho e hỏi thêm tí ạ, e cũng chưa hiểu lắm ạ.
1. Bây giờ công ty chỉ có e làm kế toán, e cũng mới ra trường thì "Quyết định bổ nhiệm người phụ trách kế toán do Giám đốc vừa được bổ nhiệm ký" bắt buộc phải có ạ c? Và người phụ trách kế toán đó là viết tên Em ạ c?
2. Giám đốc khoán cho em "Đăng ký hình thức kế toán, hình thức sử dụng hóa đơn, phương pháp đánh giá tồn kho. Đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ" luôn chị ạ. Mà em lại k hiểu nên chọn hình thức nào khi mà công ty bên e làm về Thương mại điện tử (Như trên e trình bày ạ). C co thể tư vấn giúp em tí k ạ?
3. E kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp trên doanh thu đúng k chị? E down HTKK thuế 3.1.5 về mà lỗi phông chữ, huhu.
4. Các quyết định (Như quyết định bổ nhiệm GĐ, mẫu tờ khai thuế môn bài....) có mẫu mình in ra rồi viết bằng tay hay là có mẫu mình đanh máy thêm vào rồi in ra ạ c?
E hỏi hơi nhiều vì là lần đầu làm KT thực tế, lại là công ty mới thành lập chị ạ, sợ có sai sót nên nhờ c giúp em tí ạ.
E cảm ơn chị nhiều lắm ạ.
1) Nếu em là người thay mặt kế toán trưởng ký vào các sổ sách kế toán với thuế thì viết tên em và đó em nhé
2)Hình thức kế toán: Nhật ký chung, Phương pháp đánh giá hàng tồn kho: Theo giá gốc. Phương pháp kế toán hàng tồn kho: Bình Quân gia quyền. Phương pháp khấu hao tài sản cố dịnh theo đường thẳng.HÌnh thức sử dụng hoá đơn thì tuỳ công ty : đặt in, hay tự in...
3) HTKK hiện nay đã lên tới 3.2.3 r em nhé. 3.1.5 ko dùng nữa
4) Cái này ko có trong quy định nhưng Có mẫu thì mình đánh trên máy và in cho tiện em nhé . In ra r ký vào là ok.

P

Phanthuyceo

Guest

1) Nếu em là người thay mặt kế toán trưởng ký vào các sổ sách kế toán với thuế thì viết tên em và đó em nhé
2)Hình thức kế toán: Nhật ký chung, Phương pháp đánh giá hàng tồn kho: Theo giá gốc. Phương pháp kế toán hàng tồn kho: Bình Quân gia quyền. Phương pháp khấu hao tài sản cố dịnh theo đường thẳng.HÌnh thức sử dụng hoá đơn thì tuỳ công ty : đặt in, hay tự in...
3) HTKK hiện nay đã lên tới 3.2.3 r em nhé. 3.1.5 ko dùng nữa
4) Cái này ko có trong quy định nhưng Có mẫu thì mình đánh trên máy và in cho tiện em nhé . In ra r ký vào là ok.

C giỏi thật đó. E cảm ơn c.
C cho em hỏi thêm ạ.
1. Chị ơi! Bên e làm về Thương mại điện tư nên k có hàng tồn kho cũng phải kê khai phuơng pháp đánh giá hàng tồn kho ạ?
2. "HÌnh thức sử dụng hoá đơn thì tuỳ công ty : đặt in, hay tự in..." Nếu tự in có báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn k c?

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

C giỏi thật đó. E cảm ơn c.
C cho em hỏi thêm ạ.
1. Chị ơi! Bên e làm về Thương mại điện tư nên k có hàng tồn kho cũng phải kê khai phuơng pháp đánh giá hàng tồn kho ạ?
2. "HÌnh thức sử dụng hoá đơn thì tuỳ công ty : đặt in, hay tự in..." Nếu tự in có báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn k c?

Tự in hay đặt in cũng đều phải báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn, bạn nên đọc kỹ thông tư 39/2014 - về hóa đơn có hiệu lực từ 01/06/2014
Bổ sung thêm ý của bạn @ketoanmimosa giám đốc công ty bạn cần có thêm quyết định bổ nhiệm phụ trách kế toán ( là bạn) trong thời gian 1 năm nếu chưa có kế toán trưởng

P

Phanthuyceo

Guest

@ketoanmimosab ơi, cho e hỏi thêm. Tháng 5 này e chỉ cần nộp KK thuế GTGT thôi ạ? có phải nộp KK thuế TNCN.... hay gì nữa k ạ?

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

@ketoanmimosab ơi, cho e hỏi thêm. Tháng 5 này e chỉ cần nộp KK thuế GTGT thôi ạ? có phải nộp KK thuế TNCN.... hay gì nữa k ạ?

Nếu không phát sinh số thuế phải nộp NSNN thì không phải nộp tờ khai thuế TNCN nhé bạn hiền, thuế TNCN có thể khai theo quý hoặc theo tháng, bạn tham khảo thêm thông tư 156/2013 nữa nhé
Trích thông tư 156/2013
Điều 16. Khai thuế, nộp thuế thu nhập cá nhân
Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân và cá nhân có thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân phải thực hiện khai thuế, nộp thuế và quyết toán thuế theo quy định tại Điều 17 Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 hướng dẫn quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế, cụ thể như sau:
1. Khai thuế, nộp thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân
a) Nguyên tắc khai thuế
a.1) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập có phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân khai thuế theo tháng hoặc quý. Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải khai thuế
a.2) Việc khai thuế theo tháng hoặc quý được xác định một lần kể từ tháng đầu tiên có phát sinh khấu trừ thuế và áp dụng cho cả năm. Cụ thể như sau:

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Uhm, tháng 5 thì chỉ cần nộp KK thuế GTGT thôi ( báo cáo này làm và nộp từ 01-20/06). Nhưng qua báo cáo tháng 06 thì phải nộp thêm: báo cáo thình hình sử dụng hoá đơn quý II (nếu chưa có thì cứ khai trống), tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý II, và kê khai thuế GTGT tháng 06.
Riêng đối với tờ khai thuế thu nhập cá nhân: Công Ty có thể khai thuế theo tháng hoặc quý. Trường hợp trong tháng hoặc quý, Công Ty của em không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải khai thuế.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

Công ty bạn cần nộp thuế môn bài trong vòng 30 ngày kể từ khi nhận được giấy phép đăng ký kinh doanh 23/05/2014, do công ty bạn có thời gian hoạt động dự kiến theo năm dương lịch >6 tháng nên phải nộp 100% thuế môn bài theo bậc tương ứng - vốn điều lệ....trong giấy phép đăng ký kinh doanh

Bạn tham khảo thêm thông tư 96 ngày 01/01/2003 và thông tư 42 ngày 07/05/2003 để biết bậc thuế môn bài của công ty bạn

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Mình cũng làm cho công ty mới thành lập nên mình chia sẻ với bạn thế này nhé.
- thứ nhất là công ty phải mở tài khoản ngân hàng, sau đó đăng ký với cơ quan thuế về tài khoản ngân hàng đó theo mẫu 08-MST/TT156 (lưu ý khi mở tài khoản ngân hàng phần chữ ký của kế toán trưởng bỏ qua để sau này rút tiền không phiển phức).
- thứ hai là với công ty mới thành lập như thế này thì chỉ được áp dụng phương pháp tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp trên doanh thu. Sau khi hoạt động đủ 12 tháng ta mí xét tiếp điều kiện áp dụng khấu trừ xem có thỏa mãn hay không để đề nghị với thuế chuyển sang khấu trừ.
- thứ ba là về hóa đơn, đối với công ty của bạn thì việc xin được đặt in hóa đơn GTGT là không thể rồi, chỉ được sử dụng hóa đơn bán hàng. Còn việc muốn đặt in hóa đơn thì bạn phải gửi đơn đề nghị tới cơ quan thuế theo mẫu trong TT39 có hiệu lực kể từ 01/06/2014. Khi được thuế chấp thuận việc đặt in thì bạn mí được phép làm hợp đồng đặt in với nhà in. Đặt in xong rồi thì gửi thông báo phát hành hóa đơn kèm hóa đơn mẫu cho cơ quan thuế.
- Thứ 4 là khai và nộp thuế môn bài ngay và luôn, phải nộp thuế mí tờ khai chậm nhất sau 20 ngày kể từ ngày nhận được đăng ký kinh doanh thì phải^^.
- Lưu ý là đối với công ty mới thành lập thì theo quy định của TT39 thì hàng tháng phải kê khai thuế GTGT và báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng nên bạn tự liệu mà làm.

P

Phanthuyceo

Guest

@ketoanmimosa ơi! e hôm truớc quên hỏi. C ơi! tháng 5 e chỉ cần nộp kê khai thuế GTGT. Nếu k phát sinh thì em đê trống, nhưng còn bảng kê hóa đơn, dịch vụ bán ra em có phải để trống gửi cùng với kê khai thuế GTGT k ạ?
nhờ chị giúp em :(

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Em cứ để trống r in ra dạng pdf gửi qua mạng em nhé.

T

thanhketoanhcm

Sơ cấp

Chào các Anh Chị ! Nếu các Anh Chị đang có ý định thành lập một doanh nghiệp để kinh doanh, hoặc đã thành lập rồi mà đang vướng thông tư 219 ( doanh nghiệp thành lập năm 2014 phải mua sắm tài sản trên 1 tỷ mới được xuất VAT) Cần sự tư vấn để hình thành tài sản thỏa mãn thông tư 219 thì gọi e nhé. e xin đảm bảo chi phí thấp và cty Anh Chị sẽ nhanh chóng được xuất VAT. e Thành 0939.60.50.80 yahoo/ skype: thanh.ketoanhcm.