Xin giúp đỡ về giảm giá hàng bán.

• Thread starter luannguyennguyen
  • Ngày gửi
L

luannguyennguyen

Sơ cấp
23/5/14
4
0
0
38
phu yen
Chào các anh/chị web, em có vấn đề về giảm giá:
- Theo mình biết, trước khi tiến hành giảm giá,thì phải gửi công văn lên Sở Công Thương, nhưng công ty bán hàng cho 1 số cá nhân khi kiểm tra hàng tại lúc đó mới phát hiện hàng ko đúng yêu cầu và ko có hàng thay thế nên tiến hành giảm giá thì sao? giảm gia 15%/ giá bán ( tính ra thấp hơn giá vốn 5%) vậy giao dịch này có tính là hợp lý và tính vào chi phí khi xác định giá vốn không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Xin giúp đỡ về giảm giá hàng bán.

Chào các anh/chị web, em có vấn đề về giảm giá:
- Theo mình biết, trước khi tiến hành giảm giá,thì phải gửi công văn lên Sở Công Thương, nhưng công ty bán hàng cho 1 số cá nhân khi kiểm tra hàng tại lúc đó mới phát hiện hàng ko đúng yêu cầu và ko có hàng thay thế nên tiến hành giảm giá thì sao? giảm gia 15%/ giá bán ( tính ra thấp hơn giá vốn 5%) vậy giao dịch này có tính là hợp lý và tính vào chi phí khi xác định giá vốn không?
Điều chỉnh giảm giá theo thông tư 39/2014/TT-BTC
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

L

luannguyennguyen

Sơ cấp
23/5/14
4
0
0
38
phu yen

đó là trưởng hợp, mình đã xuất hóa đơn rồi thì phát hiện sai qui cách mình lập biên bản và điều chỉnh giảm giá. còn ý mình bán hàng toàn cho khách lẻ, tới mua và lấy hàng liền, thì đâu có làm hợp đồng, nếu như theo hướng dẫn: thì giá bán là giá đã giảm? nhưng trong trường hợp này có hợp đồng sẽ biết được, còn mình bán khách lẻ ko có hợp đồng mà ghi giá bán đã giảm thì nhìn vào hóa đơn ko biết đươc giá đó là giảm hay giá bán thấp hơn khách hàng khác. D(au đầu quá!

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Bạn ơi bán cho khách hàng cá nhân thì mình có thể thông báo lại là trong kho hết hàng rồi, chỉ có mặt hàng khác tương tự không được hả bạn. Và mình muốn hỏi thêm là khách hàng đặt tiền trước rồi ah? Và câu này của bạn "khi kiểm tra hàng tại lúc đó mới phát hiện hàng ko đúng yêu cầu và ko có hàng thay thế nên tiến hành giảm giá" mình thắc mắc là không có hàng thay thế thì bạn giảm giá cho khách hàng để khách hàng mua mặt hàng khác ah? Mình thì minh đang hiểu là có mặt hàng tương tự với mặt hàng kia về công dụng chẳng qua là khác nhà sản xuất

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA