Ghi giảm tài sản cố định do đầu tư xây dưng cơ bản.

• Thread starter tomatominh
  • Ngày gửi
T

tomatominh

Trung cấp
7/4/11
98
3
18
35
da nang
Các bác cho em hỏi cái này với ạ.Công ty em đầu tư xây dựng nhà máy, giờ quyết toán xong, yêu cầu nhà thầu xuất hóa đơn giảm giá trị thực hiện trước đây, Do trước đây khi hạch toán đưa vào sử dụng đã kết chuyển toàn bộ từ 241 qua 211 và trích khấu hao được hơn 2 năm rồi, giờ bên nhà thầu xuất hóa đơn thì em phải hạch toán làm sao ạ. em đưa số cụ thể để dễ hình dung.
Nguyên giá hạng mục đã đưa vào 211 là 15 tỷ.
Điều chỉnh giảm giá trị nguyên giá là 500 triệu, thuế 50 tr.
Giá trị khấu hao tương ứng với phần điều chỉnh giảm là 40 tr.
Xin được giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Ghi giảm tài sản cố định do đầu tư xây dưng cơ bản.

Hi bạn, theo khoản 10, điều 9, TT 45/2013/TT-BTC về nguyên tắc trích khấu hao TSCĐ thì:
"10. Đối với các công trình xây dựng cơ bản hoàn thành đưa vào sử dụng, doanh nghiệp đã hạch toán tăng TSCĐ theo giá tạm tính do chưa thực hiện quyết toán. Khi quyết toán công trình xây dựng cơ bản hoàn thành có sự chênh lệch giữa giá trị tạm tính và giá trị quyết toán, doanh nghiệp phải điều chỉnh lại nguyên giá tài sản cố định theo giá trị quyết toán đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt. Doanh nghiệp không phải điều chỉnh lại mức chi phí khấu hao đã trích kể từ thời điểm tài sản cố định hoàn thành, bàn giao đưa vào sử dụng đến thời điểm quyết toán được phê duyệt. Chi phí khấu hao sau thời điểm quyết toán được xác định trên cơ sở lấy giá trị quyết toán tài sản cố định được phê duyệt trừ (-) số đã trích khấu hao đến thời điểm phê duyệt quyết toán tài sản cố định chia ( : ) thời gian trích khấu hao còn lại của tài sản cố định theo quy định."

Như vậy bạn ko cần điều chỉnh khấu hao đã trích, bạn giảm giá trị công trình theo giá đã quyết toán:
Nợ 331/Có 211: 500tr (theo hồ sơ quyết toán + hóa đơn xuất giảm)
Nguyên giá công trình trên TK 211 lúc này là 14,5 tỷ.
Khấu hao hàng tháng sau thời điểm được quyết toán được xác định bằng: (14,5 tỷ - khấu hao đã trích)/Thời gian trích khấu hao còn lại.
Ví dụ bạn khấu hao 11 năm, đã trích khấu hao được 10 tháng và khấu hao đã trích là 300 triệu, thì bạn vẫn tiếp tục trích khấu hao theo thời gian còn lại là 10 năm 2 tháng. Giá trị khấu hao hàng tháng là: (14,5 tỷ - 300 triệu)/10 năm 2 tháng.

T

tomatominh

Trung cấp
7/4/11
98
3
18
35
da nang

Em rất cảm ơn chị amtich đã chỉ giáo cặn kẽ ạ. Chị cho em hỏi một vấn đề nữa là bên em thời điểm quyết toán là T10/2013 nhưng đến tháng 6/2014, bên nhà thầu mới xuất hóa đơn điều chỉnh giảm. Vậy thì em phải điều chỉnh phần khấu hao từ tháng 10/2013 đến tháng 5/2014 không? và nếu điều chỉnh phần khấu hao này thì hạch toán giảm chi phí hay như thế nào? Em cảm ơn ạ
.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Em rất cảm ơn chị amtich đã chỉ giáo cặn kẽ ạ. Chị cho em hỏi một vấn đề nữa là bên em thời điểm quyết toán là T10/2013 nhưng đến tháng 6/2014, bên nhà thầu mới xuất hóa đơn điều chỉnh giảm. Vậy thì em phải điều chỉnh phần khấu hao từ tháng 10/2013 đến tháng 5/2014 không? và nếu điều chỉnh phần khấu hao này thì hạch toán giảm chi phí hay như thế nào? Em cảm ơn ạ
.
Ờ mình ko phải là chị, :D
Vậy thì bạn phải giảm nguyên giá và trích lại khấu hao từ thời điểm T10/2013 mới đúng. Nếu vậy bạn phải điều chỉnh giảm khấu hao đã trích từ tháng 10/2013 - tháng 5/2014 rồi, do năm 2013 bạn chỉ giảm có 3 tháng, giá trị mình nghĩ cũng ko nhiều, nên theo mình bạn điều chỉnh giảm toàn bộ khấu hao trong giai đoạn này bằng cách giảm chi phí tương ứng trong năm 2014 luôn đi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA