Khi ngân hàn trả lãi bằng $ ở sổ phụ mà không kèm tỷ giá......

• Thread starter ngochue
  • Ngày gửi
N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Các anh chị cho em hỏi nhé: Công ty em mở 2 tài khoản một là Tk tiền Việt, một là TK tiền $. Khi thanh toán bằng USD với cơ sỏ nước ngoài cơ quan em vẫn giao dịch bằng TK tiền việt và đều quy đổi ra VND hết => cái này thì em không nói tới làm gì. Nhưng trong tài khoản tiền $ công ty có gửi 1000$ trong đó. Ngày đầu mới mở TK ( tức là khi gửi 1000$ đầu tiên ) thì họ có ghi tỷ giá và quy đổi ra VNĐ. Nhưng đến cuối tháng trả lãi thì họ chỉ ghi các số liệu băng $ hết. Từ số dư đầu, lãi tiền gửi và số dư cuôi mà không hề có tỷ giá kèm theo.
Vậy cho em hỏi: Em sẽ theo dõi số tiền trên TK này như thế nào, em có phải tìm lại tỷ giá ngày được trả lãi để quy đổi ra VND và làm các bút toán chênh lệch tỷ giá không?
Mong mọi người sớm trả lời giúp em! Cám ơn mọi người rất nhiều...:1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Thường thì DN sẽ mở 1 sổ phụ nganhàng để theo dõi tiền ngoại tệ, như ở DN mình làm quyết toán năm, khi cuối kỳ quyết toán có số dư, mình sẽ làm trên excel các số PS theo ngày tương ứng với tỷ giá thực tế ngày đó, như vậy vừa theo dõi ngoại tệ cũng như theo nguyên tệ được. Tỷ giá thực tế thì mình vào trang web của ngân hàng để theo dõi nếu có chênh lệch trong kỳ thì hạch toán trực tiếp trên 515 và 635 theo VAS10.
Thân!

N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Cám ơn bạn rất nhiều! Nhưng có điều là tỷ giá mà ngân hàng thông báo có 3 loại tỷ giá khác nhau là : mua vào, bán ra và chuyển khoản. Vậy khi họ trả lãi mình mình sẽ tính theo tỷ giá nào.

Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Trường hợp này thuộc hình thức mua bán chuyển khoản bạn ạh!
Mình cũng đang làm vụ này đấy.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
ngochue nói:
Cám ơn bạn rất nhiều! Nhưng có điều là tỷ giá mà ngân hàng thông báo có 3 loại tỷ giá khác nhau là : mua vào, bán ra và chuyển khoản. Vậy khi họ trả lãi mình mình sẽ tính theo tỷ giá nào.

Tài khoản ngân hàng là tài khoản ngoại tệ, theo dõi theo tỷ giá hạch toán, do vậy bạn ghi nhận lãi theo tỷ giá hạch toán thôi, cuối năm đánh giá số dư lại theo tỷ giá thực tế.

N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Vậy àh! Cám ơn bạn nhé!

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
ngochue nói:
Bạn nên đọc thêm:
chuẩn mực số 10 Ảnh hưởng của việc thay đổi tỷ giá hối đoái
Luật thuế TNDN
để hiểu thêm vấn đề tỷ giá.
còn tỷ giá thì lấy ở đây: http://www.sbv.gov.vn/CdeQLNH/tygia.asp

H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Cho em hỏi ké chút nhé
Hàng ngày em theo dõi TK tiền ngoại tệ trên TK tiền gửi vừa bằng ngoại tệ đồng thời lầy tỷ giá từng ngày PS để theo dõi nguyên tệ luôn.
Bây giờ cuối năm số dư ngoại tệ còn > $100 nhưng nguyên tệ lại - 6.520.000 VND.
Vậy cho em hỏi em phải làm thể nào tiếp theo ah?
Em cảm ơn.

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
hieukt nói:
Cho em hỏi ké chút nhé
Hàng ngày em theo dõi TK tiền ngoại tệ trên TK tiền gửi vừa bằng ngoại tệ đồng thời lầy tỷ giá từng ngày PS để theo dõi nguyên tệ luôn.
Bây giờ cuối năm số dư ngoại tệ còn > $100 nhưng nguyên tệ lại - 6.520.000 VND.
Vậy cho em hỏi em phải làm thể nào tiếp theo ah?
Em cảm ơn.
Bây giờ cuối năm, bạn phải làm BCTC và phải đánh giá CLTG
Năm nay lấy theo ngày tỷ giá 29/12/06 vì 30 và 31 là ngày nghỉ - không có thông báo tỷ giá

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA