Hạch toán chi phí lãi vay dùng để mua hàng hóa

• Thread starter tanthanh1004
  • Ngày gửi
T

tanthanh1004

Sơ cấp
6/2/12
17
0
1
can tho
Các bạn cho mình hỏi, trong năm mình có vay khoản rất lớn để mua hàng hóa với tổng CP lãi vay cả năm là 600 triệu. Nhưng hàng hóa đó mình mua về chưa bán được trong năm mà chỉ bán được rất ít. Như vậy phần chi phí lãi đó minh có được hạch toán vào hết chi phí trong kỳ không hay hạch toán như thế nào?
Mong các bạn giúp đỡ. Cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương
Ðề: Chi phí lãi vay?

Các bạn cho mình hỏi, trong năm mình có vay khoản rất lớn để mua hàng hóa với tổng CP lãi vay cả năm là 600 triệu. Nhưng hàng hóa đó mình mua về chưa bán được trong năm mà chỉ bán được rất ít. Như vậy phần chi phí lãi đó minh có được hạch toán vào hết chi phí trong kỳ không hay hạch toán như thế nào?
Mong các bạn giúp đỡ. Cám ơn nhiều.
Theo mình thì nếu khoản vay của bạn hợp lý hợp lệ thì bạn cứ hoạch toán hết chi phí đó vào trong kỳ. Chi phí lãi vay với bán hàng nhiều hay ít ko liên quan.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Chi phí lãi vay trong trường hợp không đủ điều kiện vốn hóa thì phải hạch toán vào chi phí trong kỳ, cty bạn mua hàng hóa thì đương nhiên phải hạch toán vào chi phí trong kỳ rồi, bạn hạch toán bình thường Nợ TK635/Có TK 111, 112... thôi.

T

tanthanh1004

Sơ cấp
6/2/12
17
0
1
can tho

Tại mình thấy DT thì có mấy chục triệu à mà chi phí lãi vay tới 600 triệu, coi bộ không hợp lý.Mai mốt lỡ bị thuế kiểm tra sẽ bị phạt...

P

phamlinh2512

Sơ cấp
28/3/11
21
0
1
36
ha noi

Mình ko hoàn toàn đồng ý với bạn @TamThanh1004, chi phí hợp lý mà bị phạt là sao? Chủ thớt nên cân đối chi phí lãi vay cho hợp lý với chi phí chung

T

tanthanh1004

Sơ cấp
6/2/12
17
0
1
can tho

Minh mới hỏi cán bộ ở Chi cục thuế nhe các bạn: Giá nhập kho hàng hóa bao gồm giá mua trên hóa đơn+ chi phí có liên quan...(bao gồm chi phí lãi vay để mua hàng hóa đó) và quy định "Chi phí phải tương ứng với doanh thu"
Vì vậy mà nếu hàng hóa mình bán liền trong kỳ thì phần lãi vay đó mình hạch toán hết thì khỏi phải bàn. Nhưng nếu mình cứ để trong kho mà không bán thì chi phí lãi vay mình phải treo đó khi nào xuất bán thì kết chuyển vào giá vốn.
Các bạn tham thảo nhé! Không làm đúng thuế hướng dẫn là bị phạt đó

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Minh mới hỏi cán bộ ở Chi cục thuế nhe các bạn: Giá nhập kho hàng hóa bao gồm giá mua trên hóa đơn+ chi phí có liên quan...(bao gồm chi phí lãi vay để mua hàng hóa đó) và quy định "Chi phí phải tương ứng với doanh thu"
Vì vậy mà nếu hàng hóa mình bán liền trong kỳ thì phần lãi vay đó mình hạch toán hết thì khỏi phải bàn. Nhưng nếu mình cứ để trong kho mà không bán thì chi phí lãi vay mình phải treo đó khi nào xuất bán thì kết chuyển vào giá vốn.
Các bạn tham thảo nhé! Không làm đúng thuế hướng dẫn là bị phạt đó

Hạch toán giá nhập được tính theo giá gốc bạn ạ.

Giá nhập kho = Trị giá mua hàng hoá + chi phí mua hàng

-> Trường hợp tính thuế theo phương pháp trực tiếp (Hoá đơn thông thường) thì giá gốc bao gồm cả thuế GTGT
Còn lãi vay: N635/C111,112..
==> Cứ theo nguyên tắc mà làm bạn ạ. Cán bộ thuế hướng dẫn nhưng theo cảm tính (ko có văn bản nào cả). Bạn nên cân nhắc điều đó.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@tanthanh1004:
Chi phí lãi vay chỉ vốn hóa vào giá trị tài sản trong trường hợp đầu tư mua sắm TSCĐ, hoạt động xây dựng cơ bản có sử dụng vốn vay.
Chuẩn mực kế toán + QĐ 15 lẫn các văn bản hướng dẫn không có qui định nào vốn hóa lãi vay vào giá trị hàng hóa cả, không thể có chuyện hàng tồn kho để đấy hàng tháng cứ tăng lãi vay vào giá trị hàng tồn kho được. Nên về việc hạch toán kế toán thì bạn vẫn phải hạch toán vào chi phí tài chính trong kỳ.
Tuy nhiên trường hợp cty bạn có vẻ chỉ đầu tư một lô hàng lớn và chưa bán được nên thuế loại trừ chi phí lãi vay (khác với các cty khác, hàng hóa luân chuyển thường xuyên), trường hợp này Thuế cũng có lí do của họ, mình cũng ko dám chắc vì ảnh hưởng của lãi vay tới kqkd của cty bạn là quá lớn. Nếu cần thiết và để an toàn thì bạn vẫn hạch toán vào lãi vay trong kỳ nhưng khi tính thuế thì ko đưa khoản chi này vào chi phí hợp lý, mà chờ khi bán được hàng thì mới tính lãi vay vào.
Còn muốn chắc chắn thì bạn gửi công văn lên Tổng Cục Thuế để hỏi trực tiếp về vấn đề của cty bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA