Cấp tạm ứng và cấp thanh toán

• Thread starter eyanl
  • Ngày gửi
E

eyanl

Guest
Cho mình hỏi cấp tạm ứng vs cấp thanh toán khác nhau chỗ nào. Cấp thanh toán có ưu điểm gì và điều kiện gì mới được chuyển từ cấp tạm ứng sang cấp thanh toán? Xin cảm ơn mọi người trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

Rii CK

Sơ cấp
20/2/13
47
1
0
36
Đà Nẵng
Ðề: Cấp tạm ứng và cấp thanh toán

Bạn không hỏi rõ là giao dịch với ai. Với kho bạc hay với các bộ phận của công ty bạn đối với bộ phận kế toán?

E

eyanl

Guest

à, là KBNN giao dịch với các đơn vị có nhu cầu sử dụng kinh phí NSNN

R

Rii CK

Sơ cấp
20/2/13
47
1
0
36
Đà Nẵng

Vậy bạn là NV của KBNN đúng không?

E

eyanl

Guest

Không phải, mình chỉ là đang tìm hiểu về Kho bạc thôi

R

Rii CK

Sơ cấp
20/2/13
47
1
0
36
Đà Nẵng

Mình đứng vai là người giao dịch với kho bạc.
Tạm ứng dưới 100 triệu thì mình không nói nữa nhé.
Nếu tạm ứng trên 100 triệu thì phải có cam kết chi với kho bạc, và sau này thanh toán thì bạn phải chuyển qua đúng tiểu mục cần thanh toán và điều chỉnh cam kết chi theo đúng số thực tế mà đơn vị bạn phát sinh.
Nếu thanh toán luôn không phải tạm ứng thì bạn cũng cần phải có cam kết chi và đúng tiểu mục bạn cần phải thanh toán.
Qua 2 trường hợp nêu trên thì bạn thấy ưu điểm rồi chứ nhỉ.
Điều kiện để chuyển từ tạm ứng qua thanh toán trong trường hợp này là phải có hợp đồng, thanh lý, hóa đơn, quyết định về thầu( như là chỉ định thầu, phê duyệt thầu, và bổ sung dự toán cho đơn vị bạn.)

E

eyanl

Guest

Bạn xem thử xem mình hiểu đúng k nhé:
- Bên tạm ứng thì lúc đầu phải làm cam kết chi và sau này phải thanh toán (làm 2 lần)
- Bên thanh toán thì cam kết chi và thanh toán 1 lươt ( chỉ làm 1 lần)
Và cho mình hỏi sao k để đủ hợp đồng, hóa đơn hả thanh toán luôn, cần gì phải tạm ứng? và tạm ứng thì đc cấp số tiền ít hơn thanh toán hả?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA