Thu hồi lại hóa đơn do bên KH không chuyển tiền và dừng dự án

• Thread starter mimibe
  • Ngày gửi
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Ðề: Thu hồi lại hóa đơn do bên KH không chuyển tiền và dừng dự án

Bên mình làm về lĩnh vực thiết kế, 2 bên đã kí HĐ, mình đã xuất HĐ cho 1 công ty vào ngày 25/3/2014, đã kê khai thuế gtgt và đồng thời nộp số thuế phát sinh rồi, nhưng đến 30/5 vẫn không thấy bên KH chuyển tiền vào tài khoản, mình có gọi cho kế toán thì họ bảo đang chờ xin cấp phép hồ sơ xây dựng gì gì đó, nên đang tạm dừng dự án. Nay mình muốn thu hồi lại hóa đơn về để hủy, thì mình phải nộp lại báo cáo thuế quí 1 không và nộp lại báo cáo sử dụng HĐ quí 1 không vậy? Ai có mẫu biên bản thu hồi hóa đơn send giúp mình vào nick hoanghang_2889@yahoo.com.vn nhé. Mình cảm ơn mọi người rất nhiều

Giúp mình với cả nhà

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

Giúp em với các anh chị ơi

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

Giúp em với cả nhà ơi

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

Giúp mình với cả nhà ui

nhohan212

nhohan212

Trung cấp
21/8/10
69
2
8
Ha Noi

Trước hết, mình rất tiếc vì công ty bạn gặp phải bên cùi bắp. Nhưng muốn hủy hóa đơn bạn phải cần bên mua ký vào biên bản với lý do hợp lý. Bên bạn không phải muốn hủy là hủy được luôn. Mặt khác nếu hủy hóa đơn vì lý do bên mua không thanh toán thì càng không được phép, vì khi hoàn thành dịch vụ, bên bán phải xuất hóa đơn bất kể thu được tiền hay chưa. Luật quy định thế rồi. Đây cũng là bất cập, nên thường các bên hay chờ thanh toán hoặc chắc chắn thu đc tiền mới dám xuất hóa đơn giá trị lớn.
Cách tốt nhất bạn có thể làm bây h:
1 là tích cực yêu cầu bên kia thanh toán. Vì Dự án có dừng thì thiết kế cũng xong xuôi rồi, thuê thiết kế thì phải thanh toán, thế thôi. Bên bạn không phải chịu trách nhiệm cho việc dự án dừng mà không được nhận thanh toán.
2 là ngồi đàm phán lại với bên mua: Lập biên bản vì lý do phát hiện thiết kế sai sót sau nghiệm thu, không thể đưa vào thực tiễn, không đảm bảo yêu cầu... hay bất kì lý do gì hợp lý để 2 bên ký hủy hợp đồng. Hủy, thu hồi hóa đơn GTGT đã xuất. Tất cả đều phải được lập biên bản và ký tá đầy đủ. Thì bên bạn mới đc hủy hóa đơn đó. Đồng thời, chi phí thực hiện hợp đồng đó vẫn phải có và bạn cho vào chi phí khác.
Hy vọng giúp được bạn.
Thân.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

Trước hết, mình rất tiếc vì công ty bạn gặp phải bên cùi bắp. Nhưng muốn hủy hóa đơn bạn phải cần bên mua ký vào biên bản với lý do hợp lý. Bên bạn không phải muốn hủy là hủy được luôn. Mặt khác nếu hủy hóa đơn vì lý do bên mua không thanh toán thì càng không được phép, vì khi hoàn thành dịch vụ, bên bán phải xuất hóa đơn bất kể thu được tiền hay chưa. Luật quy định thế rồi. Đây cũng là bất cập, nên thường các bên hay chờ thanh toán hoặc chắc chắn thu đc tiền mới dám xuất hóa đơn giá trị lớn.
Cách tốt nhất bạn có thể làm bây h:
1 là tích cực yêu cầu bên kia thanh toán. Vì Dự án có dừng thì thiết kế cũng xong xuôi rồi, thuê thiết kế thì phải thanh toán, thế thôi. Bên bạn không phải chịu trách nhiệm cho việc dự án dừng mà không được nhận thanh toán.
2 là ngồi đàm phán lại với bên mua: Lập biên bản vì lý do phát hiện thiết kế sai sót sau nghiệm thu, không thể đưa vào thực tiễn, không đảm bảo yêu cầu... hay bất kì lý do gì hợp lý để 2 bên ký hủy hợp đồng. Hủy, thu hồi hóa đơn GTGT đã xuất. Tất cả đều phải được lập biên bản và ký tá đầy đủ. Thì bên bạn mới đc hủy hóa đơn đó. Đồng thời, chi phí thực hiện hợp đồng đó vẫn phải có và bạn cho vào chi phí khác.
Hy vọng giúp được bạn.
Thân.

cảm ơn vì sự góp ý đầy hữu ích của bạn. Nhưng rất vui và may mắn là sau 3 tháng chờ đợi thì hôm qua (9/7/2014) bên cùi bắp đó đã thanh toán tạm ứng cho bên mình rùi. Ơn trời là mọi việc của HĐ đang chuẩn bị tiến hành 1 cách tốt đẹp. Mình cũng nhẹ lòng vì k bị sếp mắng và cty đã thu về đc 1 khoản

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA