Hoá đơn viết sai!

• Thread starter crybaby
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn hủy sẽ phải gạch chéo cả ba liên. Bạn kẹp Biên bản hủy hóa đơn vào cùng với 3 liên hủy và để ngay trong quyển hóa đơn. Không phải nộp Biên bản này lên Cục thuế đâu nhưng cuối tháng phải kê số lượng HĐ hủy trên Tờ khai sử dụng hóa đơn hàng tháng. Cũng không bị phạt thuế đâu. Yên tâm nhé!

hoa3t nói:
Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ em trả lời trong câu hỏi này. Em muốn hỏi thêm là: Nếu muốn huỷ hoá đơn thì mình phải gạch chéo hoá đơn và để nguyên trong quyển hoá đơn đúng ko? Và biên bản huỷ hoá đơn thì phải nộp lên chi cục thuế cùng với bảng kê khai thuế phải ko ạ? Ngoài ra thì em còn phải làm thủ tục gì nữa ko nếu huỷ hoá đơn. Và nếu huỷ thì có bị phạt thuế ko? Em mới vào làm còn có nhiều sai sót, có câu hỏi nào đặt ra ngớ ngẩn thì mong các bác lượng thứ và trả lời giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Trường hợp bên bán xuất hóa đơn nhầm số tiền hàng (nhiều hơn số thực tế) nhưng hóa đơn năm 2004 đã kê khai thuế, bên mua chưa hạch toán thì nay có lập biên bản điều chỉnh được hay không? Hoặc có thể huỷ và xuất hóa đơn khác được ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trong trường hợp này chúng ta không nên hủy hóa đơn đã viết nhầm mà bạn viết ra một hóa đơn khác, ghi rõ điều chỉnh giảm cho hóa đơn nào. Trên đó ghi con số bị chênh lệch.
Khi kê khai thuế, ở Mẫu số 02/GTGT bạn ghi âm (trong ngoặc kép) phần "Doanh số bán chưa thuế" và "Thuế GTGT" ở dòng của tờ hóa đơn điều chỉnh. Đã sửa ở Mẫu số 02/GTGT thì không phải chỉnh ở Mẫu số 01/GTGT nữa.
Acc242 nói:
Trường hợp bên bán xuất hóa đơn nhầm số tiền hàng (nhiều hơn số thực tế) nhưng hóa đơn năm 2004 đã kê khai thuế, bên mua chưa hạch toán thì nay có lập biên bản điều chỉnh được hay không? Hoặc có thể huỷ và xuất hóa đơn khác được ?

B

blvd

Guest
30/12/04
37
0
0
where am I ?
khi công ty xuất nhầm hóa đơn cho công ty trong khu chế xuất là 10 % thay vì 0%. Tờ khai đã được nộp, bây giờ mình phải xuất 1 hóa đơn khác để điều chỉnh cho tờ hóa đơn đó, đồng thời, trong tháng này, mình phải điều chỉnh cả trên tờ khai nữa, làm vậy có đúng không ạh ?

T

Thanh_Loan

Guest
9/6/05
3
0
0
41
Hà Nội
Nguyen Tu Anh nói:
Hóa đơn hủy sẽ phải gạch chéo cả ba liên. Bạn kẹp Biên bản hủy hóa đơn vào cùng với 3 liên hủy và để ngay trong quyển hóa đơn. Không phải nộp Biên bản này lên Cục thuế đâu nhưng cuối tháng phải kê số lượng HĐ hủy trên Tờ khai sử dụng hóa đơn hàng tháng. Cũng không bị phạt thuế đâu. Yên tâm nhé!

Bạn Tú Anh nói đúng đấy. Phải huỷ hoá đơn ghi sai đó bằng cách gạch chéo. Nhưng nhớ là phải đóng dấu vào đó nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trời ơi, sai thì phải sửa chứ sao lại còn phải hỏi? Bạn xuất ra một hóa đơn ra để điều chỉnh và đương nhiên thay đổi số GTGT thì phải điều chỉnh vào tờ khai thuế trong tháng tới rồi.

blvd nói:
khi công ty xuất nhầm hóa đơn cho công ty trong khu chế xuất là 10 % thay vì 0%. Tờ khai đã được nộp, bây giờ mình phải xuất 1 hóa đơn khác để điều chỉnh cho tờ hóa đơn đó, đồng thời, trong tháng này, mình phải điều chỉnh cả trên tờ khai nữa, làm vậy có đúng không ạh ?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA