DN mới thành lập nào phải nộp báo cáo sd hóa đơn theo tháng ?

  • Thread starter annhien8888
  • Ngày gửi
A

annhien8888

Sơ cấp
15/5/14
16
0
1
Mai danh ẩn tích
#1
Chào mọi người !
Mình đọc thông tư 39/2014 áp dụng từ ngày 01/06/2014 thấy có chỗ ghi : " DN mới thành lập thì phải nộp báo cáo sd hđ theo tháng ", mình không biết là "mới thành lập" là được tính theo TG như thế nào ? có phải là sau ngày 01.06.2014 hay không ?
 
trannhat90

trannhat90

Thành viên thân thiết
2/8/11
118
2
16
hà nội
#2
Ðề: DN mới thành lập nào phải nộp báo cáo sd hóa đơn theo tháng ?

Doanh nghiệp mới thành lập ở đây thì chưa có chỗ nào định nghĩa cụ thể, chỉ có điều theo các quy định như ở TT219 nói về việc áp dụng phương pháp tính thuế thì mình hiểu là doanh nghiệp hoạt động chưa đủ 12 tháng kể từ ngày có giấy đăng ký kinh doanh. Doanh nghiệp mình đang làm cũng vậy mới phát hành hóa đơn trong tháng 04 mà bây giờ bảo từ 01/06 khai theo tháng thì mình đang băn khoăn là tới 20/06 này mình nộp tờ báo cáo sử dụng cho quý II hay là vẫn nộp hạn 30/07.
 
nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
#3
Ðề: DN mới thành lập nào phải nộp báo cáo sd hóa đơn theo tháng ?

Chào mọi người !
Mình đọc thông tư 39/2014 áp dụng từ ngày 01/06/2014 thấy có chỗ ghi : " DN mới thành lập thì phải nộp báo cáo sd hđ theo tháng ", mình không biết là "mới thành lập" là được tính theo TG như thế nào ? có phải là sau ngày 01.06.2014 hay không ?
Tại điều 27 của thông tư 39 ghi rõ là:
Riêng doanh nghiệp mới thành lập, doanh nghiệp sử dụng hóa đơn tự in, đặt in có hành vi vi phạm không được sử dụng hóa đơn tự in, đặt in, doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế thuộc diện mua hoá đơn của cơ quan thuế theo hướng dẫn tại Điều 11 Thông tư này thực hiện nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng.
 
trannhat90

trannhat90

Thành viên thân thiết
2/8/11
118
2
16
hà nội
#4
Ðề: DN mới thành lập nào phải nộp báo cáo sd hóa đơn theo tháng ?

Tại điều 27 của thông tư 39 ghi rõ là:
Bác lại nhầm rồi, Mình phải hiểu là Doanh nghiệp mới thành lập + doanh nghiệp sử dụng hóa đơn tự in, đặt in có hành vi vi phạm không được sử dụng hóa đơn tự in, đặt in + doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế là phải nộp theo tháng
 
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,083
447
83
The Capital
#5
Ðề: DN mới thành lập nào phải nộp báo cáo sd hóa đơn theo tháng ?

"doanh nghiệp mới thành lập, doanh nghiệp sử dụng hóa đơn tự in, đặt in có hành vi vi phạm không được sử dụng hóa đơn tự in, đặt in, doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế"
dấu phẩy ở đây được hiểu là "đồng thời" hay "hoặc" vậy??
 
trannhat90

trannhat90

Thành viên thân thiết
2/8/11
118
2
16
hà nội
#6
Ðề: DN mới thành lập nào phải nộp báo cáo sd hóa đơn theo tháng ?

"doanh nghiệp mới thành lập, doanh nghiệp sử dụng hóa đơn tự in, đặt in có hành vi vi phạm không được sử dụng hóa đơn tự in, đặt in, doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế"
dấu phẩy ở đây được hiểu là "đồng thời" hay "hoặc" vậy??
Túm lại là tất cả những thằng có tên trong đó đều phải nộp theo tháng
 
B

bayre.NET

Guest
#7
Ðề: DN mới thành lập nào phải nộp báo cáo sd hóa đơn theo tháng ?

Doanh nghiệp mới thành lập ở đây thì chưa có chỗ nào định nghĩa cụ thể, chỉ có điều theo các quy định như ở TT219 nói về việc áp dụng phương pháp tính thuế thì mình hiểu là doanh nghiệp hoạt động chưa đủ 12 tháng kể từ ngày có giấy đăng ký kinh doanh. Doanh nghiệp mình đang làm cũng vậy mới phát hành hóa đơn trong tháng 04 mà bây giờ bảo từ 01/06 khai theo tháng thì mình đang băn khoăn là tới 20/06 này mình nộp tờ báo cáo sử dụng cho quý II hay là vẫn nộp hạn 30/07.
Bạn cứ yên tâm đi tính theo năm dương báo cáo nhé, không phải tính theo ngày tháng nam thành lập. Tính từ 01/01 - 30/12. Vả lại DN bạn ko làm công văn gửi xin báo cáo theo quý thì mặc định là báo cáo tháng nhé bạn (<20tỷ)
 
trannhat90

trannhat90

Thành viên thân thiết
2/8/11
118
2
16
hà nội
#8
Ðề: DN mới thành lập nào phải nộp báo cáo sd hóa đơn theo tháng ?

Bạn cứ yên tâm đi tính theo năm dương báo cáo nhé, không phải tính theo ngày tháng nam thành lập. Tính từ 01/01 - 30/12. Vả lại DN bạn ko làm công văn gửi xin báo cáo theo quý thì mặc định là báo cáo tháng nhé bạn (<20tỷ)
thế thì bạn xem lại TT39 nhé. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của cty mới thành lập, hoặc doanh nghiệp thuộc diện rủi ro cao về thuế bắt buộc theo tháng nhé. Cái bạn bảo <20 tỷ đó là tờ khai thuế GTGT nộp theo tháng hoặc quý nhé.
 
B

bayre.NET

Guest
#9
Ðề: DN mới thành lập nào phải nộp báo cáo sd hóa đơn theo tháng ?

thế thì bạn xem lại TT39 nhé. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của cty mới thành lập, hoặc doanh nghiệp thuộc diện rủi ro cao về thuế bắt buộc theo tháng nhé. Cái bạn bảo <20 tỷ đó là tờ khai thuế GTGT nộp theo tháng hoặc quý nhé.
Hehehehe .... bạn nói đúng, mình đọc chưa kỹ đã trả lời, em so ry :D
 
T

Thuy Lanh Nguyen

Sơ cấp
9/8/13
30
1
8
28
Bắc Giang
#10
Ðề: DN mới thành lập nào phải nộp báo cáo sd hóa đơn theo tháng ?

Vây các bạn ơi cho mình hỏi, dn mình thành lập tháng 04/2013 từ trcs đến h mình đều kê theo tháng, vậy bây giờ dn mình đã hd dc hơn một năm , mình muốn kê theo quý thì có cần phải gửi cv đến thuế k nhỉ. thanks các bạn !
 
trannhat90

trannhat90

Thành viên thân thiết
2/8/11
118
2
16
hà nội
#11
Ðề: DN mới thành lập nào phải nộp báo cáo sd hóa đơn theo tháng ?

Vây các bạn ơi cho mình hỏi, dn mình thành lập tháng 04/2013 từ trcs đến h mình đều kê theo tháng, vậy bây giờ dn mình đã hd dc hơn một năm , mình muốn kê theo quý thì có cần phải gửi cv đến thuế k nhỉ. thanks các bạn !
Theo quy đinh sau khi hoạt động đủ 12 tháng thì doanh nghiệp làm công văn thông báo cho cơ quan thuế biết, để họ xem xét mình có thuộc các trường hợp vi phạm về hóa đơn, rủi ro cao về thuế hay không. Khi đó họ sẽ cho mình biết mình có được chuyển hay không. Nếu bên bạn không vi phạm gì thì chuyển ok thôi. Cứ làm công văn gửi cho chắc. Nhưng mà mình có thắc mắc là Công ty bạn thành lập từ năm 2013 thì báo cáo sử dụng hóa đơn bạn khai theo quý chứ nhỉ sao lại khai theo tháng
 
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,083
447
83
The Capital
#12
Ðề: DN mới thành lập nào phải nộp báo cáo sd hóa đơn theo tháng ?

Vây các bạn ơi cho mình hỏi, dn mình thành lập tháng 04/2013 từ trcs đến h mình đều kê theo tháng, vậy bây giờ dn mình đã hd dc hơn một năm , mình muốn kê theo quý thì có cần phải gửi cv đến thuế k nhỉ. thanks các bạn !
Theo điều 27 thông tư 39/2014 thì:
Việc nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng được thực hiện trong thời gian 12 tháng kể từ ngày thành lập hoặc kể từ ngày chuyển sang diện mua hóa đơn của cơ quan thuế. Hết thời hạn trên, cơ quan thuế kiểm tra việc báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn và tình hình kê khai, nộp thuế để thông báo doanh nghiệp chuyển sang Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo quý. Trường hợp chưa có thông báo của cơ quan thuế, doanh nghiệp tiếp tục báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng.
Vậy có lẽ là không cần đến công văn :)
 

Thành viên trực tuyến

  • Huyền Mia
  • reddevil1989
  • phùng ý nhi
  • HungLyVu
  • auyeuch
  • huongluli
  • thuongdan
  • Bom2018
  • thoibimat
  • daongocnam0603
  • Mít mèo
  • hale1234
  • Trinh_Trang_89




Xem nhiều