Hóa đơn viết sai tên công ty đã kê khai, NVL đã xuất dùng

• Thread starter nhimxu9
  • Ngày gửi
N

nhimxu9

Sơ cấp
17/1/14
10
0
1
35
Sài Gòn
Chào ac,
Bên bán xuất hóa đơn đỏ cho bên e ghi tên công ty thiếu cụm " SX-TM" còn lại địa chỉ, MST ok hết, 2 hóa đơn xuất từ tháng 9/2013 và 2/2014, bên em đã kê khai mà còn xuất nguyên vật liệu đó để dùng rồi bây giờ e mới phát hiện tình hình này.
hix. Vậy bây giờ phải làm sao đây ạ ?
Cảm ơn cả nhà nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM
Ðề: Hóa đơn viết sai tên công ty đã kê khai, NVL đã xuất dùng

Chào ac,
Bên bán xuất hóa đơn đỏ cho bên e ghi tên công ty thiếu cụm " SX-TM" còn lại địa chỉ, MST ok hết, 2 hóa đơn xuất từ tháng 9/2013 và 2/2014, bên em đã kê khai mà còn xuất nguyên vật liệu đó để dùng rồi bây giờ e mới phát hiện tình hình này.
hix. Vậy bây giờ phải làm sao đây ạ ?
Cảm ơn cả nhà nhiều.

Yêu cầu bên bán lập biên bản thu hồi hoá đơn hai bên ký, sau đó bên bán xuất hoá đơn khác thay thế cho hoá đơn đã thu hồi.

N

nhimxu9

Sơ cấp
17/1/14
10
0
1
35
Sài Gòn

Yêu cầu bên bán lập biên bản thu hồi hoá đơn hai bên ký, sau đó bên bán xuất hoá đơn khác thay thế cho hoá đơn đã thu hồi.
như vậy được k?
vấn đề là đâu có xuất ngược thời gian được, mà nguyên liệu đó e đã xuất dùng rồi và cần phải dùng :(

H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM

như vậy được k?
vấn đề là đâu có xuất ngược thời gian được, mà nguyên liệu đó e đã xuất dùng rồi và cần phải dùng :(

Bây giờ bạn yêu cầu bên bán xuất hoá đơn thay thế theo thời điểm phát hiện ra sai sót, về sổ sách kế toán thì không cần điều chỉnh gì cả, bạn căn cứ vào hoá đơn xuất thay thế kê khai âm hoá đơn huỷ và kê khai dương hoá đơn thay thế vào bảng kê 01-2/GTGT. Như vậy là xong.

P

phamhuong1987

Sơ cấp
2/6/10
35
0
6
36
Nam Sách-Hải Dương

Theo TT39.2014, với những hóa đơn đã kk mà phát hiện ra sai sót không ảnh hưởng đến tiền hàng, tiền thuế thì làm biên bản điều chỉnh, 2 bên kí nhận rồi kẹp cùng hóa đơn sai sót.
còn với HD mà sai sót về tiền hàng, tiền thuế thì làm biên bản điều chỉnh, đồng thời bên bán xuất hóa đơn điều chỉnh cho hóa đơn sai sót.

H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM

Theo TT39.2014, với những hóa đơn đã kk mà phát hiện ra sai sót không ảnh hưởng đến tiền hàng, tiền thuế thì làm biên bản điều chỉnh, 2 bên kí nhận rồi kẹp cùng hóa đơn sai sót.
còn với HD mà sai sót về tiền hàng, tiền thuế thì làm biên bản điều chỉnh, đồng thời bên bán xuất hóa đơn điều chỉnh cho hóa đơn sai sót.

Đoạn màu đỏ được quy định ở chỗ nào trong TT39/2014/TT-BTC vậy bạn.

N

nhimxu9

Sơ cấp
17/1/14
10
0
1
35
Sài Gòn

em cảm ơn nhiều, có thể cho e xin link hay file mẫu được k ạ

P

phamhuong1987

Sơ cấp
2/6/10
35
0
6
36
Nam Sách-Hải Dương

Đoạn màu đỏ được quy định ở chỗ nào trong TT39/2014/TT-BTC vậy bạn.

Điều 20 TT39 bạn nhé

Bạn xem file đính kèm nhé

Đính kèm

• TT39_31032014BTC.doc
    767 KB · Lượt xem: 134
H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM

Điều 20 TT39 bạn nhé

Bạn xem file đính kèm nhé

Trích điều 20 của TT39/2014/TT-BTC:
Điều 20. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

Mình đâu thấy đoạn nào quy định đoạn bên dưới đâu nhỉ

P

phamhuong1987

Sơ cấp
2/6/10
35
0
6
36
Nam Sách-Hải Dương

Mình đâu thấy đoạn nào quy định đoạn bên dưới đâu nhỉ[/QUOTE]

vấn để là mình hiểu như vậy bạn à
bạn cũng có thể hướng dẫn bạn ấy để bạn ấy xử lý nhé @hunglinhphong

H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM

Mình đâu thấy đoạn nào quy định đoạn bên dưới đâu nhỉ

vấn để là mình hiểu như vậy bạn à
bạn cũng có thể hướng dẫn bạn ấy để bạn ấy xử lý nhé @hunglinhphong[/QUOTE]

Mình đã đưa ra ý kiến bên trên rồi, tại mình thấy cách hiểu của bạn không đúng luật quy định thôi. Luật không quy định hoá đơn viết sai các chỉ tiêu tên, địa chỉ, mã số thuế người mua thì được quyền làm biên bản điều chỉnh rồi kẹp vào hoá đơn gốc.
Hoá đơn viết sai thì bên bán phải lập biên bản thu hồi hoá đơn và xuất lại hoá đơn khác thay thế. Nếu viết sai dẫn tới chênh lệch giá trị hàng thì làm biên bản thoả thuận và xuất hoá đơn điều chỉnh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA