Chi tiền ủng hộ bão lụt hạch toán vào tài khoản nào?

• Thread starter tuhoanglan
  • Ngày gửi
T

tuhoanglan

Guest
9/1/07
3
0
0
sai gon
Chào các anh các chị!
Em là sinh viên mới ra trường đang đi thực tập. Xin hỏi các anh chị trong trường hợp chi tiền ủng hộ bảo lụt thì sẽ hạch toán vào đâu?
Em thấy chị KT trong cty em thực tập hach toán như vậy nè:
NỢ 421/CÓ 111: 2.000.000
Sao em thấy kỳ quá, hạch toán thẳng vào khoản lỗ như vậy có đúng không?
Các anh chị giúp dùm em
Cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Nếu như quỹ phúc lợi còn dư thì dùng quỹ phúc lợi để chi các khoản này bạn ạh!

T

tuhoanglan

Guest
9/1/07
3
0
0
sai gon
Trường hợp công ty chưa có quỹ phúc lợi thì sao (vi cty mới thành lâp)? Đưa vào 811 có được không hả các anh các chị?

htlinh

htlinh

Trung cấp
3/1/07
70
0
6
hà nội
tuhoanglan nói:
trường hợp chi tiền ủng hộ bảo lụt thì sẽ hạch toán vào đâu?
Em thấy chị KT trong cty em thực tập hach toán như vậy nè:
NỢ 421/CÓ 111: 2.000.000
Sao em thấy kỳ quá, hạch toán thẳng vào khoản lỗ như vậy có đúng không?

Theo quy định tại Điểm 6, Mục IV, Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài Chính thì: Các khoản không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế như chi về đầu tư xây dụng cơ bản, chi ủng hộ các đòan thể, tổ chức xã hội, và ủng hộ địa phương ... không được tính vào chi phí hợ lý khi xác định doanh thu chịu thuế.

Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Trường hợp cty mới thành lập chưa có số dư các quỹ phúc lợi khen thưởng thì hạch toán như ban đầu bạn nêu ra là đúng rồi.
Thân!

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[cho mình hỏi tiền thuê văn phòng thì có được cho vào chi phí hợp lý để tính thuế thu nhập doanh nghiệp không ? cty mình thuê văn phòng nhưng lại không có hóa đơn tài chính thì làm thế nào( vì chủ nhà không có hóa đơn)? cty mình làm về dịch vụ , khi thu tiền 1 số khách thì đồng thời thường chi cho đối tượng đó một khoản tương tự như hoa hồng , thì khoản chi đó định khoản như thế nào ? cho vào đâu, có được coi là chi phí hợp lý cho vào để tính thuế TNDN không

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Tiền thuê văn phòng không có hóa đơn ko được coi là khoản chi hợp lý và bị loại khỏi chi phí khi tính thu nhập chịu thuế. Công ty bạn có thể yêu cầu người cho thuê nhà ra cơ quan thuế mua hóa đơn (tất nhiên họ sẽ phải nộp thuế).
Khi chi khuyến mại bằng tiền cho khách hàng, bạn lập phiếu chi chi khách hàng ký nhận, trên đó ghi rõ tên , địa chỉ, CMT, điện thoại... của khách hàng. Lưu ý: nếu khoản chi từ 500.000 VND trở lên thì bạn nhớ khấu trừ 10% khoản chi và nộp vào ngân sách NN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA